dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Dành quyền nuôi con

8/23/2017 5:28:31 PM

Theo quy định của Điều 92 Luật hôn nhân gia đình 2000, vợ, chồng được quyền thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; , đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần.

Quyền nuôi con

Hỏi:

Thưa luật sư! Em có 1 đứa con trai nay được 38 tháng tuổi.Nay em muốn ly hôn với chồng em.Bên nhà chồng em thì khá giả và con em là cháu đức tôn nếu bên nhà chồng em dành quyền nuôi con thì em có dành lại được không trường hợp con em đã hơn 36 tháng tuổi rồi (không ưu tiên người mẹ nuôi).Và em có được quyền lợi gì không? Chồng em thì không biết lo gia đình con cái.Kinh tế của em thì trung bình.Mong luật sư trả lời giúp em.xin cám ơn.

Trả lời:

Chào bạn!

Theo quy định của Điều 92 Luật hôn nhân gia đình 2000, vợ, chồng được quyền thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; , đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. 

Mặc dù gia đình chồng bạn có điều kiện về kinh tế nhưng nếu bạn chứng minh được việc giao con cho gia đình chồng chăm sóc không thể đảm bảo việc chăm sóc bé tốt như khi giao cho mẹ (ví dụ: con bạn vẫn còn rất nhỏ, vẫn cần sự chăm sóc của người mẹ; chồng và gia đình nhà chồng không có thời gian chăm sóc cháu; chồng bạn có các hành vi có thể ảnh hưởng tới việc giáo dục nhân cách cho con...) thì Tòa án có thể xem xét giao con cho bạn, chồng bạn phải thực hiện cấp dưỡng nuôi con chung  theo quy định của pháp luật và sự thỏa thuận của hai vợ chồng.

 

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :  văn phòng luật sư ,luật sư bào chữa , thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuong, tư vấn ly hôn, tư vấn ly hôn đơn phương , thu tuc ly hon don phuong , thủ tục ly hôn, thu tuc ly hon , dịch vụ ly hôn ,dich vu ly hon

Tag :
0333

Tin tức liên quan

Tư vấn khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (25/07/2017 08:59:13)

Tư vấn khởi kiện đòi quyền nuôi con (18/07/2017 10:55:37)

Tư vấn dành quyền nuôi con khi không đăng kí kết hôn (06/07/2017 09:22:07)

Dành quyền nuôi cả hai con khi chồng không đủ điều kiện (21/06/2017 09:03:07)

Làm thế nào để chứng minh vợ không đủ điều kiện nuôi con? (09/10/2015 14:39:38)

Quyền nuôi con. (26/05/2015 09:38:17)

Quyền nuôi con khi ly hôn (14/11/2014 16:52:21)

[Hỏi-Đáp] Về việc Quyền thăm con sau khi ly hôn (30/10/2014 10:54:17)

[Hỏi-Đáp] Điều kiện xin nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài (22/10/2014 08:44:12)

Cản trở quyền thăm nuôi con có thể bị xử phạt hành chính? (08/10/2014 13:59:15)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn Máy thử độ thấm của bê tông

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.