dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Ly hôn con dưới 3 tuổi ai được nuôi

8/23/2017 5:30:59 PM

Tại Khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: 

“Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu có bên không có thoả thuận khác”.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì con dưới 3 tuổi được giao cho người mẹ được nuôi, tuy nhiên nếu thực tế người mẹ không muốn nuôi con thì có thể thoả thuận để chồng nuôi con và người mẹ cũng sẽ bị hạn chế quyền nuôi con nếu bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc có hành vi đánh đạp vô trách nhiệm với con cái hoặc rơi vào trường hợp theo quy định tại Điều 41 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000.

----------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên hệ Luật Sư để được tư vấn miễn phí

     Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Đoàn Luật Sư Hà Nội

     Địa chỉ:  Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

     Hotline0985 928 544

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :  văn phòng luật sư ,luật sư bào chữa , thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuong, tư vấn ly hôn, tư vấn ly hôn đơn phương , thu tuc ly hon don phuong , thủ tục ly hôn, thu tuc ly hon , dịch vụ ly hôn ,dich vu ly hon

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn
Tag :
9488

Tin tức liên quan

Tư vấn khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (25/07/2017 08:59:13)

Tư vấn khởi kiện đòi quyền nuôi con (18/07/2017 10:55:37)

Tư vấn dành quyền nuôi con khi không đăng kí kết hôn (06/07/2017 09:22:07)

Dành quyền nuôi cả hai con khi chồng không đủ điều kiện (21/06/2017 09:03:07)

Làm thế nào để chứng minh vợ không đủ điều kiện nuôi con? (09/10/2015 14:39:38)

Quyền nuôi con. (26/05/2015 09:38:17)

Quyền nuôi con khi ly hôn (14/11/2014 16:52:21)

[Hỏi-Đáp] Về việc Quyền thăm con sau khi ly hôn (30/10/2014 10:54:17)

[Hỏi-Đáp] Điều kiện xin nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài (22/10/2014 08:44:12)

Cản trở quyền thăm nuôi con có thể bị xử phạt hành chính? (08/10/2014 13:59:15)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.