dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Mức cấp dưỡng cho con ngoài dã thú được quy định như thế nào

9/10/2019 1:52:37 PM

Luật sư TGS tư vấn mức cấp dưỡng cho ngoài dã thú đươc quy định theo luật như thế nào

Câu hỏi :

Tôi chưa kết hôn nhưng đã có con với 1 người đàn ông. Tôi không có công việc ổn định, điều kiện kinh tế không tốt mà con tôi hiện mới được 2 tuổi. Tôi biết con tôi là con ngoài giá thú nhưng tôi muốn hỏi Luật sư là tôi có thể yêu cầu cấp dưỡng cho con ngoài giá thú hay không ? Và nếu anh ta không đồng ý cấp dưỡng thì tôi phải làm thế nào ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới công ty luật TGS,với câu hỏi của bạn sau khi phân tích luật sư xin tư vấn thủ tục ly hôn nhanh cho bạn như sau :

1.Tư vấn yêu cầu cấp dưỡng cho con ngoài giá thú :

Theo Điều 4 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em năm 2004 quy định không phân biệt đối xử với trẻ em: "Trẻ em , không phân biệt trai, gái, còn trong giá thú, con ngoài giá thú, con đẻ, con nuôi, con riêng, còn chung; không phân biệt dân tộc, tín ngưỡng, tôn giáo, thành phần, địa vị, xã hội, chính kiến của cha mẹ hoặc người giám hộ, đều được bảo vệ, chăm sóc và giáo dục, được hưởng các quyền theo quy định của pháp luật".

Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con:

+ Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con theo quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan được tôn trọng và bảo vệ.

+ Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

+ Giữa con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi có các quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con được quy định tại Luật này, Luật nuôi con nuôi, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

+ Mọi thỏa thuận của cha mẹ, con liên quan đến quan hệ nhân thân, tài sản không được làm ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình, cha mẹ mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.”

Như vậy bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu người đàn ông kia thực hiện các nghĩa vụ đối với cháu bé theo Điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 .

Theo đó con bạn hiện tại chưa thành niên nên người cha đứa bé có nghĩa vụ cấp dưỡng trong trường hợp không sống chung với con và mức cấp dưỡng hai bạn có thể thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2.Khởi kiện yêu cầu cấp dưỡng cho con ngoài giá thú :

Trường hợp anh ta không đồng ý cấp dưỡng cho con, bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền để yêu cầu anh ta thực hiện việc cấp dưỡng cho con

+ Bạn có thể nộp đơn khởi kiện đến Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc. Nếu bị đơn cư trú và làm việc ở hai nơi khác nhau thì nguyên đơn có thể nộp đơn khởi kiện đến một trong hai nơi đó. Nội dung đơn khởi kiện theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

+ Sau đó bạn phải nộp tiền tạm ứng án phí và biên lai tiền tạm ứng án phí trong trường hợp bạn phải nộp tiền tạm ứng án phí. Sau đó Tòa án sẽ thụ lý giải quyết vụ án.

Trên đây là những nội dung cơ bản mà luật sư TGS tư vấn cho bạn, nếu bạn vẫn cảm thấy băn khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục yêu cầu cấp dưỡng cho con, bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật 19008698 để được hỗ trợ.

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết ly hôn hãy tham khảo ngay Dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và Tư vấn giải quyết ly hôn nhanh tại Hà Nội của TGS.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Tag : mức cấp dưỡng nuôi con
3400

Tin tức liên quan

Giành quyền nuôi con ngoài giá thú (06/09/2019 11:07:09)

Ly hôn cha muốn giành quyền nuôi con (23/08/2019 14:28:04)

Không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng phải xử lý như thế nào? (20/08/2019 11:12:06)

Ly hôn không yêu cầu cấp dưỡng (19/08/2019 16:05:08)

Hướng dẫn viết đơn xin giành quyền nuôi con (17/08/2019 10:52:46)

[Tư vấn] Ly hôn 6 năm có giành quyền nuôi con được không? (23/07/2019 09:41:54)

Thủ tục để nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài theo quy định mới nhất (11/06/2019 09:50:46)

Quyền nuôi con theo quy định mới nhất của bộ luật hôn nhân và gia đình (19/02/2019 09:21:43)

Tư vấn ly hôn khi người vợ đang mang thai (23/11/2018 10:57:36)

Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn bao nhiêu là hợp lý (17/08/2018 16:10:36)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.