dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Quyền nuôi con ?

5/26/2015 9:38:17 AM

Vợ chồng chúng tôi kết hôn được hơn một năm....

Một bạn có địa chỉ mail : caodung@gmail.com

Hỏi :

Vợ chồng chúng tôi mới kết hôn được hơn một năm và có một cháu 8 tháng tuổi. giờ tôi ly hôn với vợ thì tôi có được quyền trực tiếp nuôi con không ?

Cảm ơn Luật sư !

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi. Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Hãng Văn Phòng Luật Newvision trả lời như sau: 

 

Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: “vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn. Tuy nhiên, người chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn khi vợ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”

 

Về việc giành quyền nuôi con:

 

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 – Điều 81 – Luật HN&GĐ 2014: “2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Như vậy, để được quyền nuôi con bạn có hai cách để giải quyết:

Cách 1: Hai bạn thỏa thuận để bạn được nuôi, chăm sóc, giáo dục cháu.

Cách 2: Nếu vợ chồng bạn không thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con thì bạn có thể yêu cầu Tòa án cho bạn được nuôi con. Trong trường hợp con bạn dưới 36 tháng tuổi thì về nguyên tắc vợ bạn sẽ là người được quyền trực tiếp nuôi con nếu chứng minh được mình có đủ khả năng trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con. Nếu không, bạn phải chứng minh mình đủ khả năng nuôi con mà quan trọng nhất là khả năng tài chính.

Trường hợp của bạn rất khó để có thể giành được quyền nuôi con trực tiếp.

 

Trân trọng !

---------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên hệ Luật Sư để được tư vấn miễn phí

     Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Đoàn Luật Sư Hà Nội

     Địa chỉ:  Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

     Hotline0985 928 544

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :  văn phòng luật sưluật sư bào chữa ,  thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuongtư vấn ly hôntư vấn ly hôn đơn phương , thu tuc ly hon don phuong , thủ tục ly hônthu tuc ly hon , dịch vụ ly hôn 

 

 

Tag : Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
3686

Tin tức liên quan

Tư vấn khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (25/07/2017 08:59:13)

Tư vấn khởi kiện đòi quyền nuôi con (18/07/2017 10:55:37)

Tư vấn dành quyền nuôi con khi không đăng kí kết hôn (06/07/2017 09:22:07)

Dành quyền nuôi cả hai con khi chồng không đủ điều kiện (21/06/2017 09:03:07)

Làm thế nào để chứng minh vợ không đủ điều kiện nuôi con? (09/10/2015 14:39:38)

Tư vấn quyền chăm sóc và nuôi con - Newvision Law (07/08/2015 08:26:50)

[Hoi Dap]Muốn Ly hôn khi con được 5 tháng (13/03/2015 20:54:32)

[Hỏi-Đáp] Về Giành Quyền Nuôi Con (23/12/2014 09:45:52)

Quyền nuôi con khi ly hôn (14/11/2014 16:52:21)

[Hỏi-Đáp] Về việc Quyền thăm con sau khi ly hôn (30/10/2014 10:54:17)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.