dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Quyền nuôi con theo quy định mới nhất của bộ luật hôn nhân và gia đình

2/19/2019 9:21:43 AM

Luật sư TGS tư vấn quyền nuôi con theo quy định mới nhất của bộ luật hôn nhân và gia đình

Câu hỏi :

Nơi đăng ký kết hôn của tôi là TP Nha Trang, hiện vợ chồng tôi đang sống tại Đà Nẵng, nếu giờ tôi muốn nộp đơn ly hôn thì phải nộp ở đâu ? Chúng tôi có 1 con chung 18 tháng tuổi , tôi thì ko có tài sản gì để chứng minh, hiện tôi đag làm công nhân cho 1 công ty may mặc , liệu tôi có thể giành quyền nuôi con được ko ? nếu chồng tôi một mực giành con thì tôi phải làm thế nào? Tôi phải giành quyền nuôi con bằng cách nào ?

Tư vấn ly hôn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến với công ty luật chúng tôi,với câu hỏi trên chúng tôi xin được tư vấn ly hôn nhanh cho bạn như sau

Thứ nhất, vấn đề về thẩm quyền khi ly hôn thì theo BLTTDS sửa đổi bổ sung năm 2011 được quy định như sau:

Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

h) Toà án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;

Điều 36. Thẩm quyền của Toà án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu

Thứ nhất,nguyên đơn có quyền lựa chọn Toà án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:

- Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;

Như vậy, nếu bạn ly hôn thuận tình bạn có quyền thỏa thuận với chồng để lựa chọn tòa án giải quyết (Tòa án nơi vợ hoặc chồng đang cư trú hoặc tòa án nơi hai vợ/chồng đang sinh sống. Tức bạn có thể thỏa thuận lựa chọn Tòa án nơi đăng ký thường trú của một trong hai bên hoặc tòa án nơi hai vợ chồng bạn hiện đang sinh sống là Tòa án tại Đà Nẵng nếu đã đăng ký tạm trú tại Đà Nẵng.

- Nếu ly hôn đơn phương theo luật tố tụng dân sự bạn phải nộp đơn xin ly hôn tại nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú hoặc nơi cuối cùng bị đơn lưu trú trong thời hạn 06 tháng gần nhất (Tức ở nơi chồng bạn đăng ký thường trú hoặc tại Đã Nẵng nếu hai đã đăng ký tạm trú tại Đà Nẵng).

- Trình tự, thủ tục của bạn còn tùy theo trường hợp hai vợ chồng thuận tình ly hôn hay bạn đơn phương ly hôn. Bạn làm rõ để mình có thể tư vấn cụ thể cho bạn nhé.

Thứ hai, theo khoản 3 điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định “con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Trường hợp con chung của hai bạn được 18 tháng tuổi như vậy người vợ có lợi thế hơn khi giành quyền nuôi con. Nhưng, bạn vẫn cần chứng minh rằng bạn có đủ các điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc  hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ giải quyết ly hôn nhanh của hãng luật TGS.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

 

Tag :
8578

Tin tức liên quan

Mức cấp dưỡng cho con ngoài dã thú được quy định như thế nào (20/04/2019 10:32:22)

Tư vấn ly hôn khi người vợ đang mang thai (23/11/2018 10:57:36)

Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn bao nhiêu là hợp lý (17/08/2018 16:10:36)

Tư vấn thủ tục đòi quyền nuôi con và nghĩa vụ cấp dưỡng con sau ly hôn (14/08/2018 16:02:04)

Giành quyền nuôi con khi ly hôn theo Bộ luật tố tụng dân sự 2015 (26/03/2018 09:44:09)

Tư vấn đổi họ cho con sau khi ly hôn (19/03/2018 15:13:43)

Tư vấn khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (25/07/2017 08:59:13)

Tư vấn khởi kiện đòi quyền nuôi con (18/07/2017 10:55:37)

Tư vấn dành quyền nuôi con khi không đăng kí kết hôn (06/07/2017 09:22:07)

Dành quyền nuôi cả hai con khi chồng không đủ điều kiện (21/06/2017 09:03:07)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.