dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Tư vấn khởi kiện đòi quyền nuôi con

10/2/2018 10:10:13 AM

Luật sư TGS Law tư vấn khởi kiện dành quyền nuôi con và hướng dẫn làm thủ tục giải quyết tranh chấp ly hôn

Câu hỏi : 

Tôi tên là H năm nay tôi 28 tuổi,tôi kết hôn đã được 8 năm và hiện tại có 1 cháu 7 tuổi và 1 cháu 5 tuổi.Trong thời gian chung sống với chồng chúng tôi hay xảy ra mâu thuẫn vì chồng tôi ngoại tình bên ngoài,khi tôi đề nghị ly hôn thì anh ta đồng ý nhưng không cho tôi nuôi 2 con.Vậy thưa luật sư nếu tôi ly hôn và khởi kiện nuôi 2 con phải làm như thế nào ! .Mong luật sư hướng dẫn ly hôn giúp tôi ?

 

Luật sư tư vấn :

Chào bạn như câu hỏi của bạn nêu ra thì hiện tại bạn đang  thấy khó khăn trong việc đòi quyền nuôi con nếu ly hôn với chồng.Nhưng bạn nên nhớ rằng việc chồng bạn ngoại tình sẽ là điều kiện để bạn khởi kiện dành quyền nuôi một cách dễ dàng sau khi ly hôn

 

Theo Điều 84 Luật hôn nhân gia đình quy định :

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ."

Với trường hợp của bạn việc thay đổi người nuôi con đã diễn ra do đó bạn cần làm thủ tục yêu cầu thay đổi người nuôi con.

 

Theo quy định tại điều 27, 33, 35 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 thì bạn sẽ nộp đơn khởi kiện tại tòa án nơi chồng cũ của bạn cư trú với thủ tục như sau  :

Bước 1:bạn nộp hồ sơ khởi kiện về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con tại TAND quận/huyện nơi bị đơn đang cư trú, làm việc;

Bước 2: Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho bạn;

Bước 3: Bạn nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;

Bước 4: Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra Bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án.

 

Thời gian giải quyết :

Thời hạn chuẩn bị xét xử: Từ 4 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án.

Thời hạn mở phiên tòa: Từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

 

Hồ sơ khởi kiện đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con :

- Đơn khởi kiện (theo mẫu)

- Bản án ly hôn;

- Sổ hộ khẩu, CMTND (bản sao chứng thực);

- Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực);

- Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp

 

Nếu như bạn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay dịch vụ Tư vấn ly hôn thuận tìnhTư vấn ly hôn đơn phương của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

       
 

 

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 
 
Tag :
6565

Tin tức liên quan

Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn bao nhiêu là hợp lý (17/08/2018 16:10:36)

Tư vấn thủ tục đòi quyền nuôi con và nghĩa vụ cấp dưỡng con sau ly hôn (14/08/2018 16:02:04)

Giành quyền nuôi con khi ly hôn theo Bộ luật tố tụng dân sự 2015 (26/03/2018 09:44:09)

Tư vấn đổi họ cho con sau khi ly hôn (19/03/2018 15:13:43)

Tư vấn khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (25/07/2017 08:59:13)

Tư vấn dành quyền nuôi con khi không đăng kí kết hôn (06/07/2017 09:22:07)

Dành quyền nuôi cả hai con khi chồng không đủ điều kiện (21/06/2017 09:03:07)

Làm thế nào để chứng minh vợ không đủ điều kiện nuôi con? (09/10/2015 14:39:38)

Quyền nuôi con. (26/05/2015 09:38:17)

Quyền nuôi con khi ly hôn (14/11/2014 16:52:21)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.