dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Tư vấn ly hôn khi người vợ đang mang thai

11/23/2018 10:57:36 AM

Luật sư TGS tư vấn trường hợp ly hôn khi người vợ đang mang thai

Câu hỏi :


Vợ chồng em kết hôn được hơn một năm và hiện em đang có bầu 5 tháng. Từ khi kết hôn đến nay em đã bị chồng  đánh đập rất nhiều lần, kể cả khi em mang thai vẫn bị đánh. Bây giờ em không thể sống với chồng em được nữa. em có thể ly hôn khi chồng em không ký đơn ly hôn được không? Em không có yêu cầu gì về tài sản chung, nhưng con em  sinh ra thì em có được quyền nuôi con không ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Công ty Luật TGS, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:
 

1.Về quyền yêu cầu Ly hôn :
 

Căn cứ Khoản 3 Điều 51 về quyền yêu cầu ly hôn  và Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về Ly hôn theo yêu cầu của một bên: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
 

Nghĩa là trong tình huống này bạn vẫn có quyền yêu cầu ly hôn, kể cả khi chồng bạn không ký đơn ly hôn thì bạn vẫn có thể đơn phương ly hôn tuy nhiên bạn phải chứng minh cho Tòa thấy được chồng bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
 

2. Về quyền trực tiếp nuôi con khi ly hôn:
 

Pháp luật Hôn nhân và Gia đình việt Nam tôn trọng sự thỏa thuận của các bên về người trực tiếp nuôi con, tuuy nhiên theo Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
 

Như vậy, về nguyên tắc, khi con bạn sinh ra bạn có quyền trực tiếp nuôi con nếu bạn và chồng bạn không có thỏa thuận khác. Trong trường hợp bạn trực tiếp nuôi con thì chồng bạn vẫn có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Mức cấp dưỡng cho con do hai bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.
 

3.Về hồ sơ ly hôn bao gồm :
 

+ Đơn xin Ly hôn;
+ Bản chính giấy đăng ký kết hôn;
+ Bản sao sổ hộ khẩu;
+ Bản sao chúng minh nhân dân của vợ và chồng;
+ Các giấy tờ khác như giấy tờ về tài sản,..

 

Sau khi chuẩn bị hồ sơ bạn có thể nộp lên Tòa án Nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi một trong các bên ly hôn cư trú, làm việc, sau đó bạn nộp tạm ứng án phí để được thụ lý giải quyết.Chúc bạn mẹ tròn con vuông và sẽ giải quyết được vấn đề của mình.
 

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

      Địa Chỉ : Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

       
 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm : 

văn phòng luật sưluật sư bào chữa,

thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuongtư vấn ly hôn

tư vấn ly hôn đơn phương ,thu tuc ly hon don phuong

thủ tục ly hôn, thuận tình ly hôn ,

thủ tục thuận tình ly hôn ,

 thu tuc ly hon,

dịch vụ ly hôn ,dich vu ly hon



 

Tag :
5530

Tin tức liên quan

Mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn bao nhiêu là hợp lý (17/08/2018 16:10:36)

Tư vấn thủ tục đòi quyền nuôi con và nghĩa vụ cấp dưỡng con sau ly hôn (14/08/2018 16:02:04)

Giành quyền nuôi con khi ly hôn theo Bộ luật tố tụng dân sự 2015 (26/03/2018 09:44:09)

Tư vấn đổi họ cho con sau khi ly hôn (19/03/2018 15:13:43)

Tư vấn khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn (25/07/2017 08:59:13)

Tư vấn khởi kiện đòi quyền nuôi con (18/07/2017 10:55:37)

Tư vấn dành quyền nuôi con khi không đăng kí kết hôn (06/07/2017 09:22:07)

Dành quyền nuôi cả hai con khi chồng không đủ điều kiện (21/06/2017 09:03:07)

Làm thế nào để chứng minh vợ không đủ điều kiện nuôi con? (09/10/2015 14:39:38)

Quyền nuôi con. (26/05/2015 09:38:17)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.