dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Vợ chồng ly hôn ai được quyền nuôi con?

10/15/2019 2:53:33 PM

Câu hỏi rất nhiều cặp vợ chồng thắc mắc nhiều nhất đó là Ly hôn ai được quyền nuôi con. Công ty luật TGS tư vấn cho bạn thắc mắc ly hôn ai được quyền nuôi con như sau:

Căn cứ pháp lý
 
- Luật Hôn nhân gia đình 2014;
 

Ly hôn ai được quyền nuôi con?

 
Trong các vụ án ly hôn thì ngoài việc tranh chấp về tài sản thì việc tranh chấp về quyền trực tiếp nuôi con cũng là vấn đề phức tạp vì nhiều khi vợ chồng không thể thỏa thuận được với nhau về vấn đề nuôi dưỡng con. Trường hợp này vợ chồng luôn muốn được trưc tiếp nuôi con, vậy khi ly hôn quyền nuôi con sẽ thuộc về ai?
 
ly hôn ai được quyền nuôi con
 

Quyền nuôi con sau ly hôn:

 
Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau ly hôn được quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình 2014. Theo quy định này thì sau ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Vợ chồng khi ly hôn có thể thủa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con.
 
Tuy nhiên, không phải lúc nào vợ chồng cũng thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi dưỡng con. Trường hợp vợ chồng không thể thỏa thuận được với nhau thì Tòa án sẽ xem xét giải quyết.
 
 
Đối với con dưới 36 tháng tuổi thì giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng theo khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình. Quy định này xét trên thực tế con trong độ tuổi cần sự nuôi nấng và chăm sóc trực tiếp của người mẹ để đảm bảo sức khỏe và tinh thần. Tuy nhiên người mẹ cũng không có quyền trực tiếp nuôi con nếu cha mẹ có thỏa thuận khác để đảm bảo quyền lợi của con hoặc người mẹ không có đủ điều kiện trực tiếp nuôi con.
 
Đối với con từ đủ 36 tháng tuổi đến dưới 07 tuổi thì cha, mẹ thỏa thuận về người trực tiếp nuôi dưỡng con, nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con theo quy định tại khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình.
 
Còn trường hợp con từ đủ 07 tuổi trở lên thì theo quy định tại khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình thì con từ đủ 07 tuổi trở lên phải xem xét nguyện vong của con muốn ở với ai để quyết định người trực tiếp nuôi con.
Căn cứ để Tòa án quyết định người trực tiếp nuôi dưỡng con:
 
Tòa án quyết định người trực tiếp nuôi dưỡng con căn cứ vào điều kiện vật chất, điều kiện tinh thần và nguyện vọng của con…
 
Điều kiện vật chất là cha, mẹ phải đáp ứng đủ mức sống tối thiểu về những nhu cầu như ăn, mặc, ở học hành cho con và được chứng minh qua thu nhập hàng tháng hoặc tình trạng tài chính ổn định.
 
Đảm bảo về điều kiện tinh thần cho con bao gồm việc đảm bảo thời gian chăm sóc, giáo dục con, đảm bảo con được nuôi dưỡng trong môi trường tốt để phát triển toàn diện về sức khỏe và tinh thần.
 
Ngoài ra Tòa án cũng căn cứ vào các yếu tố như sức khỏe, nhân phẩm của người trực tiếp nuôi con để quyết định giao con cho ben nào trực tiếp nuôi dưỡng.
 

Hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên:

 
Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, Tòa án có thể tự mình hoặc theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức ra quyết định không cho cha, mẹ trông nom, chăm sóc, giáo dục con, quản lý tài sản riêng của con hoặc đại diện theo pháp luật cho con trong thời hạn từ 01 năm đến 05 năm căn cứ vào các trường hợp quy định tại điều 85 Luật Hôn nhân gia đình 2014:
 
- Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phầm,danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng,giáo dục con.
 
- Phá tán tài sản của con;
 
- Có lối sống đồi trụy;
 
- Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.
 
Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết ly hôn hãy tham khảo ngay Dịch vụ giải quyết ly hôn nhanh toàn quốc và Dịch giải quyết ly hôn nhanh tại Hà Nội của TGS.
Tag :
7969

Tin tức liên quan

Giành quyền nuôi con ngoài giá thú (06/09/2019 11:07:09)

Ly hôn cha muốn giành quyền nuôi con (23/08/2019 14:28:04)

Không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng phải xử lý như thế nào? (20/08/2019 11:12:06)

Ly hôn không yêu cầu cấp dưỡng (19/08/2019 16:05:08)

Hướng dẫn viết đơn xin giành quyền nuôi con (17/08/2019 10:52:46)

[Tư vấn] Ly hôn 6 năm có giành quyền nuôi con được không? (23/07/2019 09:41:54)

Thủ tục để nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài theo quy định mới nhất (11/06/2019 09:50:46)

Mức cấp dưỡng cho con ngoài dã thú được quy định như thế nào (20/04/2019 10:32:22)

Quyền nuôi con theo quy định mới nhất của bộ luật hôn nhân và gia đình (19/02/2019 09:21:43)

Tư vấn ly hôn khi người vợ đang mang thai (23/11/2018 10:57:36)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.