[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Chồng hay đánh đuổi vợ con muốn ly hôn phải làm thế nào

5/10/2017 10:34:06 AM

Cho mình hỏi. Gia đình mình  có 1 thời gian bạo lực gia đình, đánh đuổi vợ con. cho mình hỏi bây giờ mình làm đơn xin ly hôn thì có được nuôi cả 2 con không

Câu hỏi:
 
Cho mình hỏi. Gia đình mình  có 1 thời gian bạo lực gia đình, đánh đuổi vợ con. Và mình k chịu mk đã bỏ đi , mk có 2 cháu khi đi cũng muốn mang 1 đứa đi nhưng vì đi với 2 bàn tay trắng. Mk đi mất 1 năm 6 tháng. Và k liên lạc với ck con gì luôn. Bây giờ mk đi lm đã có lương còn ck mình thì ngoại tính công khai luôn hiện tại 2 đứa nhỏ đaq sống với mk. Cho mình hỏi nếu bjo ck mình viết đơn thì mk có đc nuôi cả 2 đứa k? Vì đứa lớn học lớp 1 đứa bé 4 tuổi ạ
 
Trả lời:
 
Chào bạn,
Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:
 
Chồng hay đánh đuổi vợ con muốn ly hôn phải làm thế nào
Chồng hay đánh đuổi vợ con muốn ly hôn phải làm thế nào
 
 
Theo thông tin bạn cung cấp chồng bạn đã có hành vi bạo lực gia đình,đánh đuổi vợ con, những hành vi của chồng bạn là những hành vi bị cấm theo Điều 8 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình.
 
Tại khoản 1 Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 quy định những hành vi bạo lực gia đình gồm:
 
"a) Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng;
b) Lăng mạ hoặc hành vi cố ý khác xúc phạm danh dự, nhân phẩm;
 c) Cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý gây hậu quả nghiêm trọng;
 d) Ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau;...."
 
Hiện nay nếu chồng bạn không đồng ý ly hôn thì bạn có thể đơn phương ly hôn, bạn có thể tự viết đơn xin ly hôn và nộp ra tòa án nhân dân quận/huyện nơi chồng bạn cư trú, kèm theo các giấy tờ sau:
 
-  Đăng ký kết hôn bản chính;
-  Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của vợ và chồng;
-  Giấy khai sinh của các con;
-  Giấy tờ về tài sản nếu có yêu cầu chia.
 
Căn cứ theo Khoản 2 Điều  81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014: ”Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
 
Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác".
 
Theo quy định trên, trong trường hợp của bạn 1 cháu đã lớn hơn 3 tuổi do đó bạn sẽ không được ưu tiên quyền nuôi con nữa, khi ra tòa tòa sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện của hai bên vợ hoặc chồng, bên nào có thể tạo điều kiện tốt cho sự phát triển của cháu thì Tòa án sẽ quyết định trao quyền nuôi con cho người đó. Bạn có 2 cháu nên thông thường tòa sẽ giao cho mỗi bên nuôi 1 cháu trừ trường hợp vợ chồng bạn có thỏa thuận khác.
 
Trân trọng!
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
7656

Tin tức liên quan

Thuận tình ly hôn có phải nộp thủ tục qua UBND cấp xã không (26/05/2017 09:17:49)

Hỏi về quyền nuôi con khi ly hôn khi chồng ngoại tình có con riêng (25/05/2017 09:50:32)

Hướng dẫn ly hôn đơn phương (23/05/2017 09:07:55)

Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình của Tòa án (22/05/2017 14:25:30)

Nếu chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không? (19/05/2017 09:30:58)

Làm việc tại HCM nhưng hộ khẩu tại Hải Dương thì nộp đơn xin ly hôn ở đâu (18/05/2017 11:41:43)

Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con khi chồng cản trở việc thăm nom con. (16/05/2017 08:22:10)

Mới kết hôn 6 tháng có được ly hôn không? (15/05/2017 11:31:14)

Thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. (13/05/2017 10:28:29)

Vợ băt nộp mọi khoản tiền lương, tiên thưởng có là hành vi bạo lực gia đình không? (12/05/2017 08:55:18)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.