dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Chồng không đồng ý với mức cấp dưỡng nuôi con

6/15/2017 8:44:48 AM

Chồng tôi làm đơn ly hôn ra tòa án và tôi cũng chấp nhận tuy nhiên chồng tôi không đồng ý với mức chu cấp cho con và có hành vi trốn tránh trách nhiệm. Luật sự cho tôi hỏi trường hợp của tôi pháp luật sẽ xử lý như thế nào và thời gian ly hôn của chũng tôi mất bao lâu?

Câu hỏi: 

Chồng tôi đã vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng nhưng vì tình cảm nên tôi không làm đơn để xử lý hành chính. Hôm trước, chồng tôi làm đơn ly hôn ra tòa án và tôi cũng chấp nhận tuy nhiên chồng tôi không đồng ý với mức chu cấp cho con và có hành vi trốn tránh trách nhiệm. Luật sự cho tôi hỏi trường hợp của tôi pháp luật sẽ xử lý như thế nào và thời gian ly hôn của chũng tôi mất bao lâu?

 

Trả lời:

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

 

Chồng không đồng ý với mức cấp dưỡng nuôi con

 

Thứ nhất, về việc chồng chị vi phạm chế độ hôn nhân và gia đình không chỉ vi phạm phạt hành chính mà còn vi phạm và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự căn cứ theo Điều 147 bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định: “Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm.”

 

Như vậy, theo quy định của pháp luật việc chung sống như vợ chồng là hành vi xâm phạm chế độ hôn nhân 1 vợ, 1 chồng được pháp luật thừa nhận và bảo vệ.

 

Thứ hai, về mức cấp dưỡng cho con do 2 vợ chồng thọa thuận, pháp luật luôn khuyến khích 2 bên tự thỏa thuận với nhau. Nếu chồng bạn không đồng ý với mức cấp dưỡng thì 2 bạn có thể thỏa thuận lại với nhau về mức cấp dưỡng, nếu vẫn không thỏa thuận được bạn có thể yêu cầu Tòa án xác định mức cấp dưỡng. Mức cấp dưỡng này là bao nhiều thì Tòa án sẽ căn cứ dựa trên thu nhập thực tế của chồng bạn và nhu cầu thực tế của cháu để quyết định. Khi đã có quyết định của Tòa án thì chồng bạn phải có nghĩa vụ thực hiện mức cấp dưỡng này mà không được trốn tránh.

Nếu chồng bạn tiếp tục có hành vị trốn tránh trách nhiệm và sau khi đã được thuyết phục vẫn không tự nguyện cấp dưỡng cho cháu thì bị cưỡng chế thực hiện, bị phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng theo khoản 3 điều 52 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội về tội từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng quy định tại Điều 152 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

 

Thứ ba về thời gian giải quyết thuận tình ly hôn thì sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

 

Trong thời hạn 5 ngày tính từ ngày nhận được đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, Tòa án phải thụ lý vụ án, thông báo để đương sự nộp tiền tạm ứng án phí, người có yêu cầu nộp cho Tòa biên lai tạm ứng án phí để Tòa thụ lý vụ án.

 

Trong thời hạn 15 ngày, Tòa án hòa giải không thành mà xét thấy các bên thực sự thuận tình và tự nguyện ly hôn, đồng thời hai bên đã thỏa thuận được về việc phân chia tài sản, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con trên cơ sở đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn và công nhận những thỏa thuận đó.

 

Nếu không thỏa thuận được phân chia tài sản và việc chăm sóc nuôi dưỡng con thì Tòa án sẽ được giải quyết theo thủ tục ly hôn chung.

 

Trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày hòa giải không thành, nếu hai vợ chồng không thay đổi nội dung yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn thì Tòa án sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 :1900.6110Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn
Tag : Mức cấp dưỡng nuôi con là bao nhiêu?
5317

Tin tức liên quan

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Thanh Oai (21/09/2017 11:36:21)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Quốc Oai (19/09/2017 16:13:27)

Tư vấn ly hôn với chồng đang cải tạo cai nghiện (14/09/2017 10:34:45)

Tư vấn dành quyền nuôi con và hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương (01/09/2017 11:26:06)

Hướng dẫn ly hôn với vợ sắp đi Nhật (22/08/2017 11:53:37)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.