dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Chồng ngoại tình đuổi vợ con ra khỏi nhà có bị xử lý hình sự không

11/15/2018 4:05:06 PM

Luật sư của Hãng luật TGS tư vấn trường hợp chồng ngoại tình đuổi vợ con ra khỏi nhà có bị xử lý hình sự không

Câu hỏi :

Chồng tôi ngoại tình với người phụ nữ khác, tôi phát hiện cô ấy nhắn tin xúc phạm tới gia đình tôi cùng chồng tôi. Vu khống đặt điều, còn gọi nhau là chồng vợ trong khi chưa ly hôn với vợ. Con tôi 4 tuổi cô ấy nhắn tin bảo cha đứa bé thuê taxi đưa con tôi về nhà 1 mình khi tôi không rước được, anh ấy gom quần áo yêu cầu tôi ra khỏi nhà. Và sống với nhau như vợ chồng, có hàng xóm chứng kiến. Con ruột và vợ thì thuê nhà ở, còn tình nhân thì anh ta đón về sống chung cung phụng như bà hoàng. Cô ta còn thường xuyên giục chồng tôi ly hôn và can thiệp vào việc chu cấp của cha cho đứa bé. Vậy theo luật hai người này có bị xử lý nghiêm minh? Xin cám ơn.


 

Luật sư TGS tư vấn :


Thứ nhất, về xử lý người thứ ba, để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:
 

Cấm các hành vi sau đây :
 

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.”
 

Do đó, trong trường hợp hai bạn chưa ly hôn nhưng chồng bạn đã có hành vi chung sống với người phụ nữ khác, nên chồng bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng, vi phạm điều cấm của pháp luật. Vì thế, bạn có thể gửi đơn lên Ủy ban nhân dân xã đề nghị xử lý hành vi vi phạm pháp luật của chồng bạn và người phụ nữ đó.


Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 67/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 110/2013/NĐ- CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định:


1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
 

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
 

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
 

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
 

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;
 

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.
 

Ngoài ra, theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về tội vi phạm chế độ một vợ một chồng như sau:


1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.
Như vậy, người đang có vợ, có chồng là người đã xác lập quan hệ vợ chồng với người khác và được pháp luật thừa nhận, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của họ trong thời kỳ hôn nhân. Việc người đang có vợ, có chồng kết hôn với người thứ ba không những vi phạm chế độ một vợ, một chồng quy định trong luật hôn nhân gia đình
Tuy nhiên, việc thực hiện hành vi nêu trên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi có hậu quả xảy ra như: làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn; đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm; làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát; đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

 

Trân trọng cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

      Địa Chỉ : Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

       
 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

Những vấn đề được nhiều người quan tâm : 

văn phòng luật sưluật sư bào chữa,

thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuongtư vấn ly hôn

tư vấn ly hôn đơn phương ,thu tuc ly hon don phuong

thủ tục ly hôn, thuận tình ly hôn ,

thủ tục thuận tình ly hôn ,

 thu tuc ly hon,

dịch vụ ly hôn ,dich vu ly hon

Tag :
3883

Tin tức liên quan

Chồng bỏ đi biệt tích quay về đòi chia tài sản (01/12/2018 11:32:14)

Mức cấp dưỡng và thời gian cấp dưỡng được quy định như thế nào (23/11/2018 10:45:50)

Quyền yêu cầu ly hôn được pháp luật quy định như thế nào (20/11/2018 15:27:01)

Tư vấn thủ tục xin ly hôn tại tòa án tỉnh Hà Nam (08/11/2018 10:29:56)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Quận 2 thành phố Hồ Chí Minh (02/11/2018 16:00:43)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Phú Thọ (30/10/2018 22:26:13)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Hưng Yên (30/10/2018 22:13:58)

Hợp đồng vay tiền đứng tiền chồng thì vợ có nghĩa vụ trả nợ không (24/10/2018 12:16:31)

Thuê người đi đánh ghen tình địch có thể lĩnh án chung thân (15/10/2018 20:08:21)

Câu chuyện ngắn phía sau của một bản án ly hôn (03/10/2018 09:14:48)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.