dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Chưa ly hôn mà đã sống chung với người khác có bị xử phạt

1/7/2019 9:57:15 AM

Hãng luật TGS tư vấn trường hợp chưa ly hôn mà đã sống chung với người khác có bị xử phạt hình sự không

Câu hỏi cần tư vấn :

Thưa luật sư hiện tôi và chồng đã ly thân đã được 1 năm, tôi cũng đã về ngoại để tiện chăm nom con nhỏ (chúng tôi có 1 cháu nhỏ 8 tháng tuổi). Tôi phát hiện chồng tôi ở nhà có người thứ 3, không những thế anh ta còn ngang nhiên đưa cô ta về chung sống cùng nhau. Mặc dù chúng tôi không còn tình cảm gì với nhau nữa nhưng dù gì trên giấy tờ, tôi vân là vợ hợp pháp, anh ấy làm như vậy khiến tôi không còn mặt mũi nào gặp mặt họ hàng làng xóm. Tôi muốn hỏi với hành vi của chồng tôi như vậy có bị làm sao không ?

Luật sư hỗ trợ tư vấn ly hôn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến công ty luật TGS của chúng tôi.Với câu hỏi trên luật sư TGS LawFirm xin tư vấn củ thể cho bạn như sau :

Để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

Cấm các hành vi sau đây :

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo.

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn.

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Do đó, trong trường hợp vợ chồng bạn chưa ly hôn nhưng chồng bạn đã có hành vi chung sống với người phụ nữ khác, nên chồng bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng, vi phạm điều cấm của pháp luật. Vì thế, bạn có thể gửi đơn lên Ủy ban nhân dân xã đề nghị xử lý hành vi vi phạm pháp luật của chồng bạn và người phụ nữ đó.

Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 67/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 110/2013/NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình :

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Bài viết bạn có thể quan tâm : Tư vấn thủ tục ly hôn 2019

Ngoài ra, theo Điều 182 Bộ Luật Hình sự 2015 có quy định về tội vi phạm chế độ một vợ một chồng như sau:
 

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác :

Hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.
Như vậy, người đang có vợ, có chồng là người đã xác lập quan hệ vợ chồng với người khác và được pháp luật thừa nhận, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của họ trong thời kỳ hôn nhân. Việc người đang có vợ, có chồng kết hôn với người thứ ba không những vi phạm chế độ một vợ, một chồng quy định trong luật hôn nhân gia đình

Tuy nhiên, việc thực hiện hành vi nêu trên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi có hậu quả xảy ra như: làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn; đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm; làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát; đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

      Địa Chỉ : Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

       
 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :

tư vấn ly hôn đơn phương ,thu tuc ly hon don phuong

thủ tục ly hôn, thuận tình ly hôn ,

thủ tục thuận tình ly hôn ,

 thu tuc ly hon,

 

 


 

Tag :
0787

Tin tức liên quan

Liệu nhân vật Huệ có ly hôn được Khải trong phim “Về nhà đi con” (07/06/2019 14:54:16)

Hồi kết bản án ly hôn của vợ chồng cà phê Trung Nguyên (03/04/2019 14:57:42)

Trình tự giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài (02/04/2019 10:35:11)

Trường hợp bị mất giấy đăng ký kết hôn sẽ phải giải quyết như thế nào (12/03/2019 14:30:48)

Thẩm quyền giải quyết ly hôn tại hãng luật TGS (28/02/2019 10:14:41)

Vợ muốn ly hôn khi chồng đang đi xuất khẩu tại Đài Loan (20/02/2019 09:14:29)

Ly hôn nhưng muốn bà ngoại nuôi con (19/02/2019 08:49:41)

Ly hôn có cần thông qua hòa giải ở cơ sở và địa phương (18/02/2019 09:20:44)

Tư vấn thủ tục ly hôn và hướng dẫn ly hôn năm 2019 (10/01/2019 16:04:47)

Vợ có thể khởi tố hình sự chồng khi bị chồng bạo hành (25/12/2018 16:07:02)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.