dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Con nhỏ 5 tháng tuổi có được làm thủ tục ly hôn thuận tình không?

6/14/2017 3:28:04 PM

Tôi và vợ lấy nhau năm 2015 và hiện tại chúng tôi có 1 cháu vừa tròn 5 tháng tuổi. Vì có nhiều mâu thuẫn nên hiện tại hai vợ chồng tôi đã ký giấy thuận tình ly hôn nhưng khi gửi đơn ra...

Câu hỏi:

Tôi và vợ lấy nhau năm 2015 và hiện tại chúng tôi có 1 cháu vừa tròn 5 tháng tuổi. Vì có nhiều mâu thuẫn nên hiện tại hai vợ chồng tôi đã ký giấy thuận tình ly hôn nhưng khi gửi đơn ra UBND xã thì họ không nhận vì con tôi dưới 12 tháng tuổi. Luật sư cho tôi hỏi nếu xã không xác nhận cho vợ chồng tôi thì chúng tôi có được nộp đơn ra tòa án giải quyết việc ly hôn nay không?

 

Có thể bạn quan tâm: Thủ tục ly hôn thuận tình mới nhất

 

Trả lời:

 

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

 

Con nhỏ 5 tháng tuổi có được làm thủ tục ly hôn thuận tình không?

Con nhỏ 5 tháng tuổi có được làm thủ tục ly hôn thuận tình không?

 

Thứ nhất về vấn đề thuận tình ly hôn thì theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

 

- Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

- Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Theo quy định trên khi con bạn mới được 5 tháng thì Tòa án giải quyết ly hôn trong trường hợp thuận tình ly hôn hoặc vợ đơn phương ly hôn mà chỉ không giải quyết trường hợp chồng bạn đơn phương ly hôn sẽ không được Tòa án chấp nhận.

Như vậy, 2 vợ chồng bạn thuận tình ly hôn nên việc con của 2 bạn dưới 12 tháng tuổi không phải là căn cứ hạn chế quyền ly hôn của 2 vợ chồng.

 

Thứ hai, về việc UBND xã không nhận đơn ly hôn thuận tình cho 2 vợ chồng thì  Căn cứ Điều 52 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc khuyến khích hòa giải ở cơ sở như sau:

“Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở.”

Việc hòa giải tại cơ sở thông qua UBND xã nhà nước chỉ khuyến khíc mà không phải là 1 thủ tục bắt buộc. Hơn nữa việc UBND xã không có thẩm quyền giải quyết ly hôn nên vợ chồng bạn phải nộp đơn lên tòa án cấp huyện nơi 1 trong 2 vợ chồng cư trú để giải quyết.

Lưu ý: Để được tòa án giải quyết ly hôn nhanh bạn cần làm đơn xin ly hôn đúng chuẩn theo tòa án quy định. bạn có thể tham khảo mẫu đơn xin ly hôn đơn giản tại đây

 

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 1900.6110 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
4143

Tin tức liên quan

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Thanh Oai (21/09/2017 11:36:21)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Quốc Oai (19/09/2017 16:13:27)

Tư vấn ly hôn với chồng đang cải tạo cai nghiện (14/09/2017 10:34:45)

Tư vấn dành quyền nuôi con và hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương (01/09/2017 11:26:06)

Hướng dẫn ly hôn với vợ sắp đi Nhật (22/08/2017 11:53:37)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.