dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

[Hoi - Dap] Ly hôn đơn phương, thế nào để được ly hôn đơn phương ?

5/12/2015 4:45:34 PM

Cho tôi hỏi về vấn đề đơn phương ly hôn như sau: tôi muốn ly hôn nhưng trước tiên tôi có thể chuyển hộ khẩu lại về bố mẹ đẻ mình không? ...

Chị Trương Thị Thu Nga hỏi:

Cho tôi hỏi về vấn đề đơn phương ly hôn như sau: tôi muốn ly hôn nhưng trước tiên tôi có thể chuyển hộ khẩu lại về bố mẹ đẻ mình không? rồi sau đó ly hôn được không? và tôi có 1 đứa con gái 28 tháng. Vấn đề đang tranh chấp đứa bé. Nếu ra tòa thì tôi là người mẹ có quyền nuôi con mình không?. Và với lý do đơn phương ly hôn: không hợp nhau và bất đồng quan điểm...với chồng và gia đình chồng thì tòa án có giải quyết nhanh không.Vì tôi không muốn có sự hòa giải giữa 2 bên. Tôi ở HCM, QUẬN 10. Cảm ơn Luật sư.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi. Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Hãng Văn Phòng Luật Newvision trả lời như sau: 

Vấn đề thứ nhất: có thể chuyển hộ khẩu lại về với cha mẹ đẻ trước khi ly hôn không?

Điều 28 Luật cư trú 2006 sửa đổi năm 2013 quy định:

“1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

...”

Như vậy, bạn có quyền chuyển hộ khẩu nếu bạn đã làm thủ tục chuyển nơi thường trú về nhà cha mẹ đẻ.

Vấn đề thứ hai: tranh chấp quyền nuôi con

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 – Điều 81 – Luật HN&GĐ 2014: “2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Như vậy, để được quyền nuôi con chị có hai cách để giải quyết:

Cách 1: Chị thỏa thuận với chồng để được nuôi, chăm sóc, giáo dục cháu.

Cách 2: Nếu vợ chồng chị không thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con thì chị có thể yêu cầu Tòa án cho chị được nuôi con. Trong trường hợp này do con chị mới được 28 tháng tuổi thì về nguyên tắc chị sẽ là người được quyền trực tiếp nuôi con nếu chứng minh được mình có đủ khả năng trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con.

Vấn đề thứ ba: Về lý do ly hôn

Theo Điều 54 Luật Hôn nhân và gia đình, thủ tục hòa giải tại Tòa án là thủ tục bắt buộc.

Khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình quy định: “Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”

Việc xét thế nào là tình trạng hôn nhân trầm trọng dựa vào hướng dẫn trong Nghị quyết số 02/2000 của Hội đồng Thẩm phán TAND Tối cao.

Cụ thể, vợ chồng không còn yêu thương nhau, không thực hiện nghĩa vụ với nhau, được gia đình, cơ quan, tổ chức nhắc nhở, hòa giải nhiều lần. Ngoài ra, vợ chồng có hành vi ngược đãi, đánh đập nhau, xúc phạm uy tín, nhân phẩm, có biểu hiện ngoại tình...

Những hành vi nói trên phải dẫn đến mục đích hôn nhân không đạt được, tức không có tình nghĩa vợ chồng, không bình đẳng về nghĩa vụ và quyền giữa vợ chồng, không tôn trọng danh dự, nhân phẩm, uy tín của vợ chồng, không tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của vợ chồng, không giúp đỡ, tạo điều kiện cho nhau phát triển mọi mặt...

Nếu bạn chứng minh được các sự kiện cụ thể như nêu trên thì Tòa án có thể xem xét ra quyết định cho ly hôn.

Trân trọng !

---------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên hệ Luật Sư để được tư vấn miễn phí

     Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Đoàn Luật Sư Hà Nội

     Địa chỉ:  Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

     Hotline0985 928 544

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :  văn phòng luật sưluật sư bào chữa ,  thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuongtư vấn ly hôntư vấn ly hôn đơn phương , thu tuc ly hon don phuong , thủ tục ly hônthu tuc ly hon , dịch vụ ly hôn 

Tag : Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
9441

Tin tức liên quan

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Thanh Oai (21/09/2017 11:36:21)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Quốc Oai (19/09/2017 16:13:27)

Tư vấn ly hôn với chồng đang cải tạo cai nghiện (14/09/2017 10:34:45)

Tư vấn dành quyền nuôi con và hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương (01/09/2017 11:26:06)

Hướng dẫn ly hôn với vợ sắp đi Nhật (22/08/2017 11:53:37)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.