[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con khi chồng cản trở việc thăm nom con.

5/16/2017 10:34:27 AM

Tôi và chồng cũ đã có  quyết định ly hôn và quyền nuôi con trai 6 tuổi do chồng tôi trực tiếp nuôi, tôi thăm nom và cấp dưỡng cho cháu. Tuy nhiên đến nay tôi chỉ được gặp con tôi duy nhất 1 lần vì bố cháu không cho tôi gặp,

Câu hỏi:

Chào Luật sư, Tôi và chồng cũ đã có  quyết định ly hôn và quyền nuôi con trai 6 tuổi do chồng tôi trực tiếp nuôi, tôi thăm nom và cấp dưỡng cho cháu. Tuy nhiên đến nay tôi chỉ được gặp con tôi duy nhất 1 lần vì bố cháu không cho tôi gặp, tìm mọi cách để chia rẽ mẹ con tôi không được gặp mặt nhau. Bố cháu còn dọa con tôi là nếu tôi gặp mẹ thì mẹ sẽ mang con bán đi cho người khác. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi có thể giành lại quyền nuôi con không?

Trả lời:

 

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

Theo Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Cha mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp, có quyền và nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở, tuy nhiên, không được lạm dụng việc thăm nom con để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc nuôi con của người trực tiếp nuôi con.

Trong trường hợp của bạn, trong bản án có giao quyền nuôi con cho chồng, nhưng nếu bố cháu có hành vi cản trở việc thăm nom của bạn thì đây là hành vi vi vi phạm Luật hôn nhân và gia đình về quyền của bạn đối với con.

Nếu bạn muốn giành lại quyền nuôi con ý thì bạn phải làm thủ tục khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp huyện nợi chỗng cũ và cháu đang cư trú theo thủ tục tố tụng dân sự, đồng thời bạn có nghĩa cụ chứng minh được nội dung sau:

- Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

- Chứng minh được người đang trực tiếp nuôi con nuôi con không tốt (thường xuyên bỏ bê con cái, chửi bới đánh đập con,...)

- Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 7 tuổi trở lên.

Khi có đủ các bằng chứng chứng cứ chứng minh nội dung trên thì Tòa án sẽ xem xét yêu cầu thay đổi quyền nuôi con của bạn

 

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
2871

Tin tức liên quan

Thuận tình ly hôn có phải nộp thủ tục qua UBND cấp xã không (26/05/2017 09:17:49)

Hỏi về quyền nuôi con khi ly hôn khi chồng ngoại tình có con riêng (25/05/2017 09:50:32)

Hướng dẫn ly hôn đơn phương (23/05/2017 09:07:55)

Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình của Tòa án (22/05/2017 14:25:30)

Nếu chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không? (19/05/2017 09:30:58)

Làm việc tại HCM nhưng hộ khẩu tại Hải Dương thì nộp đơn xin ly hôn ở đâu (18/05/2017 11:41:43)

Mới kết hôn 6 tháng có được ly hôn không? (15/05/2017 11:31:14)

Thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. (13/05/2017 10:28:29)

Vợ băt nộp mọi khoản tiền lương, tiên thưởng có là hành vi bạo lực gia đình không? (12/05/2017 08:55:18)

Chồng hay đánh đuổi vợ con muốn ly hôn phải làm thế nào (10/05/2017 10:26:27)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.