[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Làm thủ tục nhận cha con có yếu tố nước ngoài

4/27/2017 2:22:46 PM

Em có 1 con trai 5 tuổi, giấy khai sinh của cháu em không đề tên cha. Hiện nay, em có quen bạn trai là người Singapore,..

Câu hỏi:

 

Em có 1 con trai 5 tuổi, giấy khai sinh của cháu em không đề tên cha. Hiện nay, em có quen bạn trai là người Singapore, bọn em đang có dự định sang năm sẽ kết hôn và đưa con em sang Singapore sống. Nhưng vì hai bé không phải là con của bạn trai hiện tại của em nên bọn em sợ sẽ không thuận tiện cho việc học của các bé sắp tới cho nên em muốn hỏi là em có thể làm thủ tục nhận cha cho con của em ở Việt Nam có được hay không?

 

Trả lời:

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

 

Làm thủ tục nhận cha con có yếu tố nước ngoài

Làm thủ tục nhận cha con có yếu tố nước ngoài

 

Theo quy định tại Điều 30 nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều biện pháp thi hành Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì bạn có thể làm thủ tục nhận cha cho con ở Việt Nam nhưng phải đáp ứng các điều kiện sau:

 

-Việc nhận cha, mẹ, con giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài theo quy định của Nghị định này chỉ được thực hiện nếu bên nhận và bên được nhận đều còn sống vào thời điểm nộp hồ sơ; việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp về việc nhận cha, mẹ, con.

-Vì cháu chưa thành niên nên phải có sự đồng ý của bạn trước pháp luật và bạn sẽ là người làm thủ tục nhận cha cho cháu

 

Hồ sơ xin nhận con được quy định tại Điều 32 Nghị định 126/2014/NĐ-CP như sau:

  • Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;
  • Bản sao một trong các giấy tờ để chứng minh về nhân thân, như Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu (đối với công dân Việt Nam cư trú ở trong nước), Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế như Giấy thông hành hoặc Thẻ cư trú (đối với người nước ngoài, công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài);
  • Bản sao Giấy khai sinh của người được nhận là con trong trường hợp nhận con; của người nhận cha, mẹ trong trường hợp xin nhận cha, mẹ;
  • Giấy tờ hoặc chứng cứ khác chứng minh quan hệ cha, con hoặc mẹ, con;
  •  Bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú (đối với công dân Việt Nam cư trú ở trong nước), bản sao Thẻ thường trú (đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam) của người được nhận là cha, mẹ, con.

Sau khi nộp hồ sơ hợp lệ cho Sở Tư pháp và Sở Tư pháp tiến hành xác minh sự việc, nếu đủ điều kiện thì Giám đốc Sở Tư pháp sẽ ký quyết định công nhận việc nhận con của bạn. Nếu đã có quyết định của Sở Tư pháp, bạn lấy quyết định đó đem đến UBND xã nơi đăng ký Giấy khai sinh của con bạn xin điền thêm vào phần tên cha của đứa bé. Sau khi UBND xã xác minh quyết định đó là đúng và hợp pháp thì sẽ tiến hành ghi tên người cha vào Giấy khai sinh của con bạn và ghi bổ sung vào Sổ hộ tịch.

 

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
3570

Tin tức liên quan

Thuận tình ly hôn có phải nộp thủ tục qua UBND cấp xã không (26/05/2017 09:17:49)

Hỏi về quyền nuôi con khi ly hôn khi chồng ngoại tình có con riêng (25/05/2017 09:50:32)

Hướng dẫn ly hôn đơn phương (23/05/2017 09:07:55)

Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình của Tòa án (22/05/2017 14:25:30)

Nếu chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không? (19/05/2017 09:30:58)

Làm việc tại HCM nhưng hộ khẩu tại Hải Dương thì nộp đơn xin ly hôn ở đâu (18/05/2017 11:41:43)

Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con khi chồng cản trở việc thăm nom con. (16/05/2017 08:22:10)

Mới kết hôn 6 tháng có được ly hôn không? (15/05/2017 11:31:14)

Thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. (13/05/2017 10:28:29)

Vợ băt nộp mọi khoản tiền lương, tiên thưởng có là hành vi bạo lực gia đình không? (12/05/2017 08:55:18)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.