dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Ly hôn có cần thông qua hòa giải ở cơ sở và địa phương

2/18/2019 9:22:07 AM

Luật sư Hùng phụ trách mảng luật hôn nhân gia đình xin tư vấn câu hỏi ly hôn có cần thông qua hòa giải ở cơ sở và địa phương theo luật hôn nhân và gia đình quy định như sau !

Câu hỏi :

Tôi sinh sống ở xã. Nếu nộp đơn lên Toà án huyện có cần phải thông qua cấp xã không? Tôi không muốn có sự hoà giải từ cấp xã. Tôi và chồng đều không muốn có sự bàn tán của mọi người xung quanh và cả gia đình 2 bên. Thú thật, chúng tôi muốn ly hôn khép kín và nhanh nhất có thể. Mong luật sư tư vấn giúp cho chúng tôi !

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi của bạn cho chúng tôi.Về trường hợp của bạn,hãng luật TGS xin tư vấn ly hôn nhanh cho bạn như sau :

Theo Điều 52 của Luật hôn nhân gia đình 2014 về việc khuyến khích hòa giải cơ sở “Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở”.

Hòa giải ở cơ sở không nhất thiết vợ chồng phải tới xã để hòa giải, có thể hòa giải tại nơi vợ chồng cư trú, cán bộ làm công tác hào giải có thể tới tận nhà.

Tuy nhiên, vì nhiều trường hợp, nhiều lý do nào đó, khi hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có thể làm đơn trực tiếp lên Tòa án mà không cần thông qua hòa giải ở cơ sở . Do đó “Tòa án thụ lý đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự” (Khoản 1, Điều 53 LHNGĐ).

Việc ly hôn được khuyến khích hòa giải ở cơ sở theo tinh thần “hòa giải càng nhiều càng tốt” để có thêm cơ hội đoàn tụ, hàn gắn giữa vợ và chồng chứ không bắt buộc phải hòa giải ở cơ sở.

Nếu bạn nộp đơn ra Tòa án thì sẽ không tránh khỏi việc Hòa giải tại Tòa. Vì hòa giải tại Tòa là quy định bắt buộc “Điều 54. Hòa giải tại Tòa án.

=> Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự”

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc  hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ giải quyết ly hôn nhanh của TGS.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Tag :
4098

Tin tức liên quan

Liệu nhân vật Huệ có ly hôn được Khải trong phim “Về nhà đi con” (07/06/2019 14:54:16)

Hồi kết bản án ly hôn của vợ chồng cà phê Trung Nguyên (03/04/2019 14:57:42)

Trình tự giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài (02/04/2019 10:35:11)

Trường hợp bị mất giấy đăng ký kết hôn sẽ phải giải quyết như thế nào (12/03/2019 14:30:48)

Thẩm quyền giải quyết ly hôn tại hãng luật TGS (28/02/2019 10:14:41)

Vợ muốn ly hôn khi chồng đang đi xuất khẩu tại Đài Loan (20/02/2019 09:14:29)

Ly hôn nhưng muốn bà ngoại nuôi con (19/02/2019 08:49:41)

Tư vấn thủ tục ly hôn và hướng dẫn ly hôn năm 2019 (10/01/2019 16:04:47)

Chưa ly hôn mà đã sống chung với người khác có bị xử phạt (07/01/2019 09:52:52)

Vợ có thể khởi tố hình sự chồng khi bị chồng bạo hành (25/12/2018 16:07:02)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.