dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Muốn thay đổi quyền nuôi con vì bị cản trở gặp mặt

7/19/2017 8:41:01 AM

 Tôi có vấn đề này muốn hỏi luật sư để được tư vấn. Năm 2011 tôi có kết hôn, vợ chồng tôi có 1 cháu trai sinh năm 2012, do quá trình chung sống vợ chồng tôi bất hòa nên tôi đã ly thân vợ tôi từ năm 2015.

Câu hỏi :

Tôi tên Hạnh, ở Móng Cái, tỉnh Quảng Ninh, tôi có vấn đề này muốn hỏi luật sư để được tư vấn. Năm 2011 tôi có kết hôn, vợ chồng tôi có 1 cháu trai sinh năm 2012, do quá trình chung sống vợ chồng tôi bất hòa nên tôi đã ly thân vợ tôi từ năm 2015, đến đầu năm 2017 vợ tôi có thuê 1 luật sư trong Vũng Tàu làm thủ tục ly hôn, tất cả hồ sơ đều do luật sư soạn thảo và gửi ra để tôi ký, trong hồ sơ thì tôi là người khởi kiện ly hôn, và quyền nuôi con thuộc về vợ tôi và tôi không phải phụ cấp nuôi con, sau khi ly hôn vợ tôi cắt hoàn toàn liên lạc không cho tôi gặp con tôi, trong  hồ sơ có ghi rõ vợ tôi là người trực tiếp nuôi con, vậy mà đầu tháng 7 tôi có vào sài gòn thăm con tôi thì vợ tôi không  nuôi mà để ông bà ngoại nuôi, khi tôi muốn đưa con tôi đi chơi thì gia đình nhà ngoại không cho tôi đưa con tôi đi, khi tôi liên lạc lại cho người luật sư và cũng là người đại diện cho vợ tôi thì họ luôn tìm cách né tránh câu hỏi của tôi.

Vậy cho tôi hỏi giờ tôi có thể làm đơn yêu cầu lại quyền nuôi con không? và ông bà ngoại cháu có quyền ngăn cản tôi thăm con tôi không? nếu được thì hồ sơ tôi cần những gì, rất mong Quý công ty tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn

Trên cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Nghi định 167/2013/NĐ-CP

Câu trả lời :

Nếu vợ bạn không nuôi con mà để Ông bà ngoại nuôi. Vậy bạn hoàn toàn có thể làm đơn lên tòa để đòi lại quyền trực tiếp nuôi con.

Căn cứ  Điều 82, Điều 83 Luật nhân và gia đình 2014 quy định về quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ sau đối với con sau khi ly hôn như sau:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Điều 83. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi  ly hôn

1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền nuôi con của mình.

2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy, trong trường hợp này việc vợ bạn, nhà ngoại ngăn cản bạn thăm nuôi con là hành vi vi phạm quy định về quyền của cha,mẹ con sau khi ly hôn. Người thực hiện hành vi cản trở quyền thăm nuôi con sau khi ly hôn sẽ bị xử phạt vi phạm theo Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau: 

"Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau."

Như thế, với trường hợp của bạn, khi vợ bạn cản trở quyền của bạn thì bạn có quyền: 

- Tố cáo hành vi của vợ bạn tới cơ quan công an hoặc Ủy ban nhân dân để cơ quan có thẩm quyền xử phạt hành vi của vợ bạn;

- Xin xác nhận của Ủy ban nhân dân hoặc công an về việc vợ bạn có hành vi cản trở quyền chăm con của bạn sau đó bạn yêu cầu cơ quan thi hành án việc thăm nom, chăm sóc con theo bản án, quyết định của Tòa án.

Căn cứ theo khoản 1, 2, Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn :

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy bạn có quyền yêu cầu thay đổi trực tiếp nuôi con. Tuy nhiên bạn phải chứng minh được việc vợ bạn không đảm bảo quyền lợi được mọi mặt cho con trai bạn.

Ngoài Ra, bạn phải chứng minh được bạn là người có thể đáp ứng tối đa yêu cầu cho sự phát triển của trẻ như:

  •  Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập…các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của bạn;
  • Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn … của cha mẹ.
  • Ngoài ra bạn nên tham khảo

    dịch vụ ly hôn trọn góidịch vụ giải quyết ly hôn nhanh

    Bài viết liên quan :

    Ly hôn với người bỏ nhà đi từ lâu

    Kết hôn với người nước ngoài

    Tư vấn ly hôn đơn phương

    Trân trọng!

    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
     

    Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

           LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

        Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

          Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

          Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

          Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

          Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

     

     

     

     

    Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

     

     

    XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

     

           

     

     

     

     

     

    .

     

     

Tag :
1844

Tin tức liên quan

Hướng dẫn thủ tục ly hôn củ thể nhanh chóng (15/08/2017 09:41:01)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Có bắt buộc hòa giải cơ sở khi ly hôn không (26/07/2017 10:17:25)

Tư vấn ly hôn khi chồng ngoại tình bạo hành vợ (26/07/2017 09:51:56)

Ly hôn khi giấy tờ đứng tên vợ (21/07/2017 16:18:18)

Thỏa thuận ly hôn thuận tình sau thành ly hôn đơn phương (14/07/2017 11:58:59)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.