[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Nếu chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không?

5/19/2017 9:35:24 AM

Nếu chồng con gái tôi làm đơn ly hôn với con gái tôi thì con gái tôi được hưởng những quyền lợi từ mảnh đất bố ẹm chồng cho không, con gái tôi có được quyền nuôi con không?

Câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi muốn luật sư tư vấn giúp tôi một vấn đề như sau:

Con gái tôi lấy chồng được 6 năm và sinh một cháu trai năm nay được 4 tuổi. Trước khi con tôi kết hôn, thì bố mẹ chồng cho 1 thửa đất để 2 vợ chồng xây nhà và còn nợ. Sau khi kết hôn bố mẹ chồng sang tên thửa đất đó cho vợ chồng con gái tôi, đến bay giờ thì tiền xây nhà cả 2 vợ chồng dã trả nợ hết. Tuy nhiên vì một số mâu thuẫn nên gia đình của con gái tôi không hạnh phúc. Nếu chồng con gái tôi làm đơn ly hôn với con gái tôi thì con gái tôi được hưởng những quyền lợi từ mảnh đất bố ẹm chồng cho không, con gái tôi có được quyền nuôi con không?

Tôi xin trân thành cảm ơn!

 

Trả lời:

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

 

Chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không

 

 

Theo Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

- Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

- Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy, người vợ hoặc người chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Các vấn đề về con chung và tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân sẽ được giải quyết như sau:

- Về con chung: Do hai vợ chồng thỏa thuận, trong trường hợp hai vợ chồng con gái bạn không thỏa thuận được thì theo quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, Tòa án sẽ xem xét dựa trên 2 điều kiện sau:

+ Kinh tế: có thu nhập ổn định, đảm bảo cuộc sống cho con.

+ Nhân thân: Có nhân thân tốt, chưa từng phạm tội, không có hành vi vi phạm, có lối sống lành mạnh.

- Về tài sản chung: Trong tình huống bạn chỉ nhắc đến thửa đất mà vợ chồng con gái bạn được bố mẹ chồng cho và đã thực hiện thủ tục sang tên cho hai vợ chồng thì quyền sử dụng đất này được xác định là tài sản chung của hai vợ chồng con gái bạn và con gái bạn sẽ được chia theo nguyên tắc do hai vợ chồng thỏa thuận. Trong trường hợp không thỏa thuận được, theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi có xét đến công sức đóng góp, điều kiện hoàn cảnh gia đình...

 

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
6480

Tin tức liên quan

Thuận tình ly hôn có phải nộp thủ tục qua UBND cấp xã không (26/05/2017 09:17:49)

Hỏi về quyền nuôi con khi ly hôn khi chồng ngoại tình có con riêng (25/05/2017 09:50:32)

Hướng dẫn ly hôn đơn phương (23/05/2017 09:07:55)

Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình của Tòa án (22/05/2017 14:25:30)

Làm việc tại HCM nhưng hộ khẩu tại Hải Dương thì nộp đơn xin ly hôn ở đâu (18/05/2017 11:41:43)

Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con khi chồng cản trở việc thăm nom con. (16/05/2017 08:22:10)

Mới kết hôn 6 tháng có được ly hôn không? (15/05/2017 11:31:14)

Thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. (13/05/2017 10:28:29)

Vợ băt nộp mọi khoản tiền lương, tiên thưởng có là hành vi bạo lực gia đình không? (12/05/2017 08:55:18)

Chồng hay đánh đuổi vợ con muốn ly hôn phải làm thế nào (10/05/2017 10:26:27)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.