[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi ly hôn.

8/22/2016 2:10:16 PM

Cháu Ngô Đức Thai, 17 tuổi, quê ở Thuận Thành - Bắc Ninh có gửi câu hỏi đến công ty TNHH Newvision Law như sau: Cháu năm nay 17 tuổi, gia đình cháu chung sống với nhau rất hạnh phúc, nhưng gần đây cháu không hiểu vì lý do gì mà bố mẹ cháu cãi nhau,...

Câu hỏi:       

          Cháu Ngô Đức Thai, 17 tuổi, quê ở Thuận Thành - Bắc Ninh có gửi câu hỏi đến công ty TNHH Newvision Law như sau: Cháu năm nay 17 tuổi, gia đình cháu chung sống với nhau rất hạnh phúc, nhưng gần đây cháu không hiểu vì lý do gì mà bố mẹ cháu cãi nhau, xích mích và sắp tới bố mẹ cháu ly hôn nhưng cháu lại không muốn ở với ai cả, cháu muốn như thế có được không ạ? Cháu xin cảm ơn !!!

Giải đáp:

          Cảm ơn cháu Ngô Đức Thai đã gửi câu hỏi thắc mắc đến công ty chúng tôi, thay mặt công ty TNHH Newvision Law Luật sư Nguyễn Văn Tuấn sẽ giải đáp thắc mắc của cháu như sau:

Nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi ly hôn

         Nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi ly hôn

            Điều 58 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2015 quy định về Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con sau khi ly hôn: “Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được áp dụng theo quy định tại các điều 81, 82, 83 và 84 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2015”. Điều 81 quy định về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn; Điều 82 quy định về  Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn; Điều 83 quy định về Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn; Điều 84 quy định về Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

          Theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2015 về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn quy định như sau:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

          Theo Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2015 về Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn quy định như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

          Như vậy, cháu đã 17 tuổi, khi bố mẹ cháu ly hôn, bố mẹ cháu muốn nuôi cháu thì phải hỏi và xem xét nguyện vọng của cháu. Nguyện vọng của cháu là không muốn ở với ai sẽ được Tòa án chấp nhận, bố mẹ cháu phải tôn trọng nguyện vọng và ý kiến của cháu; tuy nhiên cháu mới 17 tuổi (chưa thành niên) nên bố mẹ cháu có nghĩa vụ cấp dưỡng cho cháu đến khi cháu đủ 18 tuổi và cháu tự nuôi sống được bản thân mình.

          Trân trọng !

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                 Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội

                 Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                 Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                 Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 
       

 

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn
9686

Tin tức liên quan

Thuận tình ly hôn có phải nộp thủ tục qua UBND cấp xã không (26/05/2017 09:17:49)

Hỏi về quyền nuôi con khi ly hôn khi chồng ngoại tình có con riêng (25/05/2017 09:50:32)

Hướng dẫn ly hôn đơn phương (23/05/2017 09:07:55)

Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình của Tòa án (22/05/2017 14:25:30)

Nếu chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không? (19/05/2017 09:30:58)

Làm việc tại HCM nhưng hộ khẩu tại Hải Dương thì nộp đơn xin ly hôn ở đâu (18/05/2017 11:41:43)

Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con khi chồng cản trở việc thăm nom con. (16/05/2017 08:22:10)

Mới kết hôn 6 tháng có được ly hôn không? (15/05/2017 11:31:14)

Thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. (13/05/2017 10:28:29)

Vợ băt nộp mọi khoản tiền lương, tiên thưởng có là hành vi bạo lực gia đình không? (12/05/2017 08:55:18)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.