dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Người cha có quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi sau khi ly hôn không?

7/14/2017 8:59:49 AM

Chào quý công ty Luật, tôi mong quý công ty có thể tư vấn cho tôi về trường hợp ly hôn của vợ chồng chồng tôi như sau: Tôi kết hôn năm 2015, đến nay có 1 đứa con 27 tháng tuổi.

Câu hỏi:

Trước khi kết hôn tôi đã có nhà, cửa hàng và 1 công việc kinh doanh lợi nhuận khoảng 30 triệu/1 tháng. Khi vợ tôi về có mang theo 1 xe máy, 50 triệu và 2 vòng vàng.Tất cả số tài sản tôi ko hề động đến. Đến nay, vợ chồng tôi ly hôn, mọi thứ tôi đều trả lại. Hiện tại, tôi có đầu tư thêm quy mô cửa hàng to hơn so với lúc kết hôn. Ngoài ra trong suốt quá trình chung sống, cô ấy ko có việc làm, chỉ ở nhà chăm con và trông cửa hàng giúp tôi. Lợi nhuận cửa hàng vẫn là 1 mình tôi làm và chi dùng quay vòng vốn liên tục.

Chúng tôi tới hiện tại ko có tài sản nào lớn phát sinh trong suốt quá trình hôn nhân ( Không mua xe, mua đất, Không gửi tiết kiệm...) vậy khi li hôn, tài sản chia như thế nào? Vấn đề quan trọng bây giờ với tôi là đứa con. Con tôi chưa đủ 36 tháng nên theo luật nó sẽ ở với mẹ. Nhưng mẹ nó ko có công ăn việc làm ổn định, ko có thu nhập.... Có điều nhà bố mẹ cô ấy bảo với tôi rằng sẽ cho tiền, chuyển nhượng đất sang tên cô ấy để ra pháp luật cô ấy có tài sản. Ko muốn thỏa thuận để con tôi nuôi.

Nay cô ấy đứng đơn ly hôn, vậy thời gian giải quyết là bao lâu, tôi làm cách nào để trì hoãn tới lúc con 36 tháng? Hoặc nếu để mẹ nó nuôi mà về vấn đề cấp dưỡng, ý của tôi là tôi sẽ trả toàn bộ chi phí học hành của con, con sẽ ở nhà mẹ nó 2 ngày rồi về nhà tôi 2 ngày vì 2 nhà rất gần nhau thì có đc ko? Tôi ko chuyển tiền cho cô ấy theo cữ mỗi tháng mấy triệu. Nếu cô ấy có quyền nuôi con nhưng sau đó lại đi làm xa, ko trực tiếp nuôi con mà gửi ông bà ngoại thì tôi có quyền đón con tôi ko? Vì tôi là bố đẻ, theo tôi nghĩ trên pháp luật tôi là người đầu tiên có nghĩa vụ nuôi con. Hoặc nếu cô ấy sau khi có quyền nuôi con mà lại cùng gia đình chuyển đi nơi khác sống, ko cho bố con tôi gặp nhau thì tôi có quyền kiện để đòi quyền nuôi ko?

Trả lời:

Chào bạn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Newvision Law, Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

  Thứ nhất, người trực tiếp nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

“3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Theo quy định trên, có thể thấy con dưới 36 tháng tuổi sẽ ưu tiên giao cho người mẹ trực tiếp nuôi. Thời điểm hiện tại vợ anh đã thực hiện nộp đơn ly hôn và hai bên vẫn chưa thống nhất được người nuôi con. Thời hạn giải quyết việc đơn phương ly hôn là từ 4 tới 6 tháng. Như vậy, khi đưa ra xét xử con của anh chị vẫn chưa đủ 36 tháng tuổi. Theo thông tin anh cung cấp, có thể thấy điều kiện về vật chất của anh có nhiều thuận lợi hơn để giành quyền nuôi con. Tuy nhiên, do con của anh chị dưới 36 tháng tuổi ( cụ thể là 27 tháng ) và vợ anh không thuộc trường hợp không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con. Mặc dù chị không có công việc ổn định, thu nhập thấp nhưng chị được phân chia một phần tài sản chung của vợ chồng, được bố mẹ cho tiền và sẽ chuyển nhượng đất cho chị và có thời gian trực tiếp chăm sóc con nhỏ,...  Cho nên, với những điều kiện như vậy thì Toà án giao con dưới 36 tháng tuổi cho vợ anh chăm sóc, nuôi dưỡng.

Thứ hai, anh đã thực hiện lập 1 biên bản và chị không đồng ý với biên bản này, thì khi ra xét xử Tòa án sẽ không chấp nhận ( biên bản này không có giá trị pháp lý).

Bởi vì, việc thỏa thuận nuôi dưỡng chăm sóc con là dựa trên sự tự nguyện của cả vợ và chồng. Khi chị không đồng ý với biên bản anh đã thực hiện soạn thì có nghĩa là biên bản này không có giá trị pháp lý. Mức cấp dưỡng, phương thức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận. Nếu không thể tự thỏa thuận thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết. 

Thứ ba, khi quyền trực tiếp nuôi con thuộc về chị và chị đi làm xa thì anh có quyền đón con về nhà chơi khi được sự đồng ý của chị.

Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

“3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở...”

Như vậy, anh có quyền được thăm nom con mà không ai được cản trở. Tuy nhiên, khi muốn đón con về nhà chơi thì anh có thể thống nhất với chị và được sự đồng ý của chị. Đồng thời theo quy định LHNGĐ, không được lợi dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc chăm sóc nuôi dưỡng giáo dục con.

Trân trọng!

Bài viết liên quan :

Phải làm gì để dành quyền nuôi con

Ly hôn nhưng chồng không muốn cho nuôi con phải làm như thế nào

Làm thế nào để chứng minh vợ đủ điều kiện nuôi con

 

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 1900.6110 

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

 

 

Tag : Quyền nuôi con , Ly hôn nhanh, Ly hôn đơn phương
7456

Tin tức liên quan

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Thanh Oai (21/09/2017 11:36:21)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Quốc Oai (19/09/2017 16:13:27)

Tư vấn ly hôn với chồng đang cải tạo cai nghiện (14/09/2017 10:34:45)

Tư vấn dành quyền nuôi con và hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương (01/09/2017 11:26:06)

Hướng dẫn ly hôn với vợ sắp đi Nhật (22/08/2017 11:53:37)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.