[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Quyền lợi của người vợ khi ly hôn

4/22/2017 8:44:58 AM

Luật sư cho tôi hỏi, nếu tôi ly hôn với chồng thì tôi sẽ được hưởng những quyền lợi gì theo quy định của pháp luật?...

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn thị H, năm nay tôi 38 tuổi. Tôi đã hôn năm 25 tuổi, chúng tôi đã có chung với nhau 2 con, cháu lớn năm nay đã 10 tuổi, cháu  thứ 2 vừa tròn 10 tháng tuổi. Luật sư cho tôi hỏi, nếu tôi ly hôn với chồng thì tôi sẽ được hưởng những quyền lợi gì theo quy định của pháp luật?

 

Trả lời:

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Newvision Law. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

 

Quyền lợi của người vợ khi ly hôn

 

Trên thực tế việc xây dựng pháp luật thì chúng ta luôn hướng tới bảo vệ cho những đối tượng yếu thế trong xã hội như người già, trẻ em, phụ nữ …để đảm bảo họ được những quyền bình đẳng như những đối tượng khác trong xã hội, cụ thể trong vấn đề hôn nhân và gia đình thì bạn sẽ có những quyền lợi như sau:

 

Về quyền yêu cầu ly hôn:

Theo Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy đinh: Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Tuy nhiên người vợ thì không bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn, trong trường hợp của bạn, dù bạn có 1 cháu dưới 12 tháng thì bạn vẫn có quyền yêu cầu ly hôn nếu cảm thấy cuộc sống hôn nhân không thể tiếp tục được nữa.

 

Về quyền nuôi con:

Theo quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn, theo đó, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, đối với trường hợp của gia đình bạn cháu thứ hai của chị cháu hiện nay mới 10 tháng tuổi, thuộc trường hợp con dưới 36 tháng tuổi nên con bạn sẽ do bạn trực tiếp nuôi nếu cả 2 vợ chồng không thỏa thuận được trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện về kinh tế, tài chính để nuôi con.

 

Về giải quyết tài sản khi ly hôn:

Nếu có tranh chấp trong tài sản chung của vợ chồng thì theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: Việc phân chia tài sản chung của vợ chồng Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

 

Từ quy định trên có thể thấy, pháp luật luôn bảo vệ quyền lợi chính đáng và cần thiết của người vợ khi phân chia tài sản.

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
1990

Tin tức liên quan

Thuận tình ly hôn có phải nộp thủ tục qua UBND cấp xã không (26/05/2017 09:17:49)

Hỏi về quyền nuôi con khi ly hôn khi chồng ngoại tình có con riêng (25/05/2017 09:50:32)

Hướng dẫn ly hôn đơn phương (23/05/2017 09:07:55)

Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình của Tòa án (22/05/2017 14:25:30)

Nếu chồng làm đơn ly hôn thì vợ có được chia tài sản không? (19/05/2017 09:30:58)

Làm việc tại HCM nhưng hộ khẩu tại Hải Dương thì nộp đơn xin ly hôn ở đâu (18/05/2017 11:41:43)

Khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con khi chồng cản trở việc thăm nom con. (16/05/2017 08:22:10)

Mới kết hôn 6 tháng có được ly hôn không? (15/05/2017 11:31:14)

Thẩm quyền cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. (13/05/2017 10:28:29)

Vợ băt nộp mọi khoản tiền lương, tiên thưởng có là hành vi bạo lực gia đình không? (12/05/2017 08:55:18)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.