dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Thẩm quyền giải quyết ly hôn tại hãng luật TGS

7/29/2019 9:56:24 AM

Hãng luật TGS tư vấn giải quyết thẩm quyền ly hôn tại hãng luật TGS theo quy định của luật hôn nhân gia đình

Câu hỏi :

Hai vợ chồng em cưới nhau được 5 năm và có với nhau được một cháu trai 3 tuổi.Nhưng vì thường xuyên xảy ra mâu thuẫn cái vã nên không thể chung sống với nhau được nữa,nên em nhờ luật sư tư vấn thủ tục ly hôn.Em xin hỏi thêm một vấn đề nữa hiện hộ khẩu thường trú của em ở Hậu Giang còn vợ là ở Sóc Trăng,nhưng hai vợ chồng em ở Cần Thơ để đi làm và con em cũng ở Cần Thơ và chỉ có sổ tạm trú thôi,giờ luật sư cho em hỏi giờ muốn ly hôn thì phải nộp hồ sơ ly hôn ở đâu ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới cho chúng tôi,với câu hỏi của bạn sau khi phân tích chúng tôi xin tư vấn thủ tục ly hôn nhanh cho bạn như sau :

Thứ nhất, vấn đề về thẩm quyền khi ly hôn thì theo BLTTDS sửa đổi bổ sung năm 2011 được quy định như sau:

Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thoả thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Toà án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

Toà án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;

Điều 36. Thẩm quyền của Toà án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu

Nguyên đơn có quyền lựa chọn Toà án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:

a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;

Như vậy, nếu bạn ly hôn thuận tình bạn có quyền thỏa thuận với vợ để lựa chọn tòa án giải quyết (Tòa án nơi vợ hoặc chồng đang cư trú hoặc tòa án nơi hai vợ/chồng đang sinh sống. Tức bạn có thể thỏa thuận lựa chọn Tòa án nơi đăng ký thường trú của một trong hai bên là Tòa án tại Hậu Giang hoặc Tòa án tại Sóc Trăng hoặc nơi hai vợ chồng bạn hiện đang đăng ký tạm trú là Tòa án tại Cần Thơ).

Nếu ly hôn đơn phương theo luật tố tụng dân sự bạn phải nộp đơn xin ly hôn tại nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú hoặc nơi cuối cùng bị đơn lưu trú trong thời hạn 06 tháng gần nhất (Tức ở Sóc Trăng hoặc Cần Thơ).

- Trình tự, thủ tục của bạn còn tùy theo trường hợp hai vợ chồng thuận tình ly hôn hay bạn đơn phương ly hôn. Bạn làm rõ để mình có thể tư vấn cụ thể cho bạn nhé.

Thứ hai, theo quy định tại Điều 43 Luật HNGĐ 2014 quy định rằng tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân. Như vậy, ngôi nhà mà mẹ bạn mua cho bạn trước thời kỳ hôn nhân được coi là tài sản riêng của bạn. Và theo khoản 4 điều 59 thì nguyên tắc giải quyết tài sản khi ly hôn là tài sản riêng của vợ, chồng vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Thứ ba, theo khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định “con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Trường hợp con của hai bạn trên 36 tháng tuổi như vậy quyền nuôi con lúc ấy giữa hai vợ chồng sẽ là ngang nhau, hai vợ chồng có thể tự thỏa thuận với nhau về quyền nuôi con.

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết ly hôn hãy tham khảo ngay dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và dịch vụ giải quyết ly hôn nhanh tại Hà Nội của TGS chúng tôi.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

 

Tag :
1289

Tin tức liên quan

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.