dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Thủ tục đăng ký kết hôn lần 2

8/26/2017 10:28:34 AM

Tôi đã ly hôn với chồng cũ, Nay tôi chuẩn bị kết hôn lần 2 tại Hải Dương(Nơi cư trú bên chồng), thì tôi phải làm thủ tục bao gồm những giấy tờ gì

Câu hỏi:

Tôi đã ly hôn với chồng cũ, Nay tôi chuẩn bị kết hôn lần 2 tại Hải Dương(Nơi cư trú bên chồng), thì tôi phải làm thủ tục bao gồm những giấy tờ gì?

Trả lời:

Chào bạn! 

 
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật TGS. Đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin được đưa ra quan điểm của mình tư vấn cho bạn như sau:
 
dang ky ket hon lan hai
Đăng ký kết hôn lần hai
 

Trước tiên bạn phải đáp ứng đủ điều kiện kết hôn theo quy định tại Luật Hôn Nhân Gia Đình năm 2014:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

“a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”

 

Tại khoản 1 điều 18 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về hộ tịch quy định thủ tục đăng ký kế hôn như sau:

 

Khi đi đăng kết hôn hai bên nam nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

Trong trường hợp một người cư trú tại xã phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã phường thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

Như vậy trường hợp của bạn đăng ký kết hôn nơi chồng bạn có hộ khẩu thường trú thì ngoài tờ khai theo mẫu, chứng minh Nhân dân của hai người thì phía bạn còn cần thêm Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Theo quy định tại các điều 65, 66, 67 Nghị định số 158 thì UBND cấp xã nơi bạn có hộ khẩu thường trú sẽ có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho bạn.

Trong trường hợp người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ, có chồng, nhưng đã ly hôn hoặc người kia đã chết, thì phải xuất trình trích lục bản án/Quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án về việc ly hôn hoặc bản sao giấy chứng tử. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã cấp cho đương sự Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh là 5 ngày. Sau khi có đủ hồ sơ hai bạn tiến hành nộp và làm thủ tục tại UBND xã, phường nơi chồng bạn có hộ khẩu và trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ xét thấy hai bên nam nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân gia đình thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam nữ.

Khi đăng ký kết hôn hai bên nam nữ phải có mặt. Đại diện Uỷ ban nhân dân cấp xã yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn. Hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên vợ, chồng một bản chính Giấy chứng nhận kết hôn.

Trân trọng!
 
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 0985 928 544 - 0918368772 Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :  văn phòng luật sưluật sư bào chữa ,  thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuongtư vấn ly hôntư vấn ly hôn đơn phương , thu tuc ly hon don phuong , thủ tục ly hônthuận tình ly hôn , thủ tục thuận tình ly hôn , thu tuc ly hon , dịch vụ ly hôn ,dich vu ly hon

 
Tag :
9447

Tin tức liên quan

Có phải trả hết nợ mới được ly hôn (10/11/2017 10:20:13)

Giải quyết ly hôn đơn phương với một người bị tuyên bố mất tích (19/10/2017 09:55:13)

Vấn đề pháp lý trong việc mang thai hộ (19/10/2017 08:50:43)

Giải quyết phân chia tài sản được thừa kế khi ly hôn (14/10/2017 09:30:20)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Gia Lâm (11/10/2017 08:58:24)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Ứng Hòa (09/10/2017 16:39:42)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Phú Xuyên (09/10/2017 15:26:39)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Chương Mỹ (06/10/2017 14:42:48)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Huyện Phúc Thọ (06/10/2017 10:52:01)

Tư vấn giải quyết ly hôn Thị xã Sơn Tây (05/10/2017 11:15:56)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn Máy thử độ thấm của bê tông

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.