dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Thuê người đi đánh ghen tình địch có thể lĩnh án chung thân

10/19/2018 10:42:04 AM

Trước hết đối với hành vi thuê người đánh dằn mặt tình địch của chị, do chị không nói rõ hậu quả sau khi chị thuê người đánh tình địch là thế nào, nên tôi sẽ giải đáp như sau

Câu hỏi :

 

Thuê người đi đánh ghen tình địch có thể lĩnh án chung thân.Phát hiện chồng ngoại tình, tôi bóng gió nhắc anh, một phần vì con tôi còn nhỏ, không muốn làm to chuyện. Nhưng gần đây, bồ của chồng tôi hay đăng ảnh chụp tình cảm của hai người lên mạng xã hội, thậm chí còn gửi riêng cho tô với lời lẽ khiêu khích nữa. Không thể chịu được, tôi quyết định thuê người đi đánh dằn mặt tình địch để đe dọa. Tôi làm vậy có phạm luật không và nên làm gì để chồng chấm dứt ngoại tình?

Luật sư tư vấn :

 

Ngày nay, mọi người có thể dễ dàng tìm thấy clip, hình ảnh đánh ghen chỉ qua vài cú click chuột. Đa số mọi người thường có thái độ hả hê vì người thứ ba bị trừng trị thích đáng, nhưng họ không hề biết ràng chính hành vi đánh ghen đó lại là hành vi vi phạm pháp luật.
Trước hết đối với hành vi thuê người đánh dằn mặt tình địch của chị, do chị không nói rõ hậu quả sau khi chị thuê người đánh tình địch là thế nào, nên tôi sẽ giải đáp như sau. Theo quy định tại Nghị định số 167/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội:


 

Tại Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng :

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;”
Theo quy định trên thì hành vi của chị có thể bị xử phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 do chị đã có hành vi thuê người xâm hại đến sức khỏe của người khác.
Trong trường hợp hậu quả chị gây ra hiến nạn nhân bị ảnh hưởng nặng nề hơn thì chị có thể phải chịu trách nhiệm hình sự cho hành vi của mình, cụ thể tại Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

 

Tại Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác 41:


1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

+ Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
+  Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;
+  Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
+  Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;
+ Có tổ chức;
+ Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
+ Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;
i) Có tính chất côn đồ;
k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

 

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:


+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31 % đến 60%;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30%;
+ Phạm tội 02 lần trở lên;
+ Tái phạm nguy hiểm;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

 

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm :


+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên, nếu không thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 4 Điều này;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31 % đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

 

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 14 năm:
 

+ Làm chết người;
+ Gây thương tích làm biến dạng vùng mặt của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61 % trở lên nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

 

5. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân :

+ Làm chết 02 người trở lên;
+ Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.”
Do đó, nếu hậu quả xảy ra gây chết 02 người hoặc gây tổn hại sức khỏe cho từ 02 người trở lên với tỉ lệ tổn thương  61% thì chị có thể phải chịu mức phạt từ 12 năm đến 20 năm tù hoặc tù chung thân.

 

Trân trọng cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

      Địa Chỉ : Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

       
 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 
 
Tag :
2523

Tin tức liên quan

Chồng ngoại tình đuổi vợ con ra khỏi nhà có bị xử lý hình sự không (15/11/2018 15:50:46)

Tư vấn thủ tục xin ly hôn tại tòa án tỉnh Hà Nam (08/11/2018 10:29:56)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Quận 2 thành phố Hồ Chí Minh (02/11/2018 16:00:43)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Phú Thọ (30/10/2018 22:26:13)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Hưng Yên (30/10/2018 22:13:58)

Hợp đồng vay tiền đứng tiền chồng thì vợ có nghĩa vụ trả nợ không (24/10/2018 12:16:31)

Câu chuyện ngắn phía sau của một bản án ly hôn (03/10/2018 09:14:48)

Tư vấn dành quyền nuôi hai con và ly hôn đơn phương (20/09/2018 10:55:54)

Cá nhân có được hủy yêu cầu kết hôn trái pháp luật (18/09/2018 14:48:23)

Cưỡng ép người khác kết hôn có bị nhà nước cấm (11/09/2018 09:57:43)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.