dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Trường hợp bị mất giấy đăng ký kết hôn sẽ phải giải quyết như thế nào

3/25/2019 9:43:44 AM

Luật sư TGS tư vấn trường hợp bị mất giấy đăng ký kết hôn phải giải quyết như thế nào đúng với quy định của luật hôn nhân gia đình

Câu hỏi :

Luật sư cho mình hỏi do không may bị mất giấy đăng ký kết hôn và giấy tờ tuỳ thân. Nay giấy tờ tuý thân đã làm đầy đủ nhưng còn giấy kết hôn ra ủy ban nơi đăng ký kết hôn lại nhận được câu trả lời là không thể cấp lại giấy đăng ký kết hôn. Mình muốn hỏi xem bây giờ mình có thể xin cấp lại đăng ký lại không và thủ tục như thế nào ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới cho chúng tôi,với câu hỏi của bạn sau khi phân tích chúng tôi xin tư vấn thủ tục ly hôn nhanh cho bạn như sau :

Tại Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch như sau :

1.Hồ sơ đăng ký lại kết hôn gồm các giấy tờ sau:
+ Tờ khai theo mẫu quy định.
+ Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bản sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.

2.Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn như trình tự quy định tại Khoản 2 Điều 18 của Luật Hộ tịch.

Nếu việc đăng ký lại kết hôn thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã không phải là nơi đã đăng ký kết hôn trước đây thì công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân nơi đăng ký kết hôn trước đây kiểm tra, xác minh về việc lưu giữ sổ hộ tịch tại địa phương.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân nơi đã đăng ký kết hôn trước đây tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời bằng văn bản về việc còn lưu giữ hoặc không lưu giữ được sổ hộ tịch.

3.Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh về việc không còn lưu giữ được sổ hộ tịch tại nơi đã đăng ký kết hôn, nếu thấy hồ sơ đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện việc đăng ký lại kết hôn như quy định tại Khoản 2 Điều này.

4.Quan hệ hôn nhân được công nhận kể từ ngày đăng ký kết hôn trước đây và được ghi rõ trong Giấy chứng nhận kết hôn, Sổ hộ tịch. Trường hợp không xác định được ngày, tháng đăng ký kết hôn trước đây thì quan hệ hôn nhân được công nhận từ ngày 01 tháng 01 của năm đăng ký kết hôn trước đây.

Bạn có thể nộp hồ sơ đến UBND xã nơi đã đăng ký kết hôn trước đây hoặc nơi đang cư trú.
Nếu trường hợp bạn không có bản sao đăng ký kết hôn thì bạn phải nộp bảo sao các giấy tờ khác có liên quan đến nội dung kết hôn như: sổ hộ khẩu, đăng ký khai sinh của con; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...

Vì vậy trường hợp này bạn hoàn toàn đăng ký cấp lại giấy kết hôn được.

Về thời gian giải quyết : Nếu bạn nộp hồ sơ đến nơi đăng lý kết hôn trước đây thì trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác,đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn.

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết ly hôn hãy tham khảo ngay Dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và Tư vấn giải quyết ly hôn nhanh tại Hà Nội của TGS chúng tôi.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Tag :
6280

Tin tức liên quan

Hồi kết bản án ly hôn của vợ chồng cà phê Trung Nguyên (03/04/2019 14:57:42)

Trình tự giải quyết ly hôn có yếu tố nước ngoài (02/04/2019 10:35:11)

Thẩm quyền giải quyết ly hôn tại hãng luật TGS (28/02/2019 10:14:41)

Vợ muốn ly hôn khi chồng đang đi xuất khẩu tại Đài Loan (20/02/2019 09:14:29)

Ly hôn nhưng muốn bà ngoại nuôi con (19/02/2019 08:49:41)

Ly hôn có cần thông qua hòa giải ở cơ sở và địa phương (18/02/2019 09:20:44)

Tư vấn thủ tục ly hôn và hướng dẫn ly hôn năm 2019 (10/01/2019 16:04:47)

Chưa ly hôn mà đã sống chung với người khác có bị xử phạt (07/01/2019 09:52:52)

Vợ có thể khởi tố hình sự chồng khi bị chồng bạo hành (25/12/2018 16:07:02)

Mức phí giải quyết ly hôn thuận tình năm 2018 (17/12/2018 09:47:18)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.