dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Tư vấn dành quyền nuôi hai con và ly hôn đơn phương

9/20/2018 10:55:54 AM

Hãng luật TGS LawFirm tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương chi tiết và  tư vấn dành quyền nuôi con

Câu hỏi :

Tôi với chồng đang khúc mắc về quyền nuôi con nên hiện anh ấy không đồng ý ly hôn với tôi. Chúng tôi có với nhau 2 bé, một bé 4 tuổi, 1 bé 6 tuổi. Điều kiện kinh tế thì tôi đang mở một cửa hàng spa, nên thời gian cũng khá thoải mái, thu nhập trung bình hàng tháng 15 triệu. Chồng tôi làm viên chức nhà nước, lương 6 triệu/ tháng. Tôi có thể giành quyền nuôi cả hai cháu được không? Thủ tục ly hôn đơn phương cần chuẩn bị những giấy tờ gì?


Luật sư tư vấn :


Thứ nhất, Để tiến hành thủ tục đơn phương ly hôn thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ, bao gồm các giấy tờ sau đây:


1. Đơn xin ly hôn theo mẫu.
2. Bản sao sổ hộ khẩu.
3. Bản sao chứng minh nhân dân.
4. Những chứng từ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có tài sản chung cần chia).
5. Bản sao giấy khai sinh của con bạn.

 

Lưu ý: các bản sao giấy tờ trên cần công chứng, chứng thực theo quy định pháp luật.
Bạn nộp hồ sơ ly hôn tại Toà án nhân dân quận/huyện nơi vợ bạn có hộ khẩu thuờng trú, hoặc cư trú (theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự 2015).

 

- Thứ hai, về vấn đề nuôi con sau khi ly hôn:


Theo Điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:


“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
Tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần để quyết định việc trao quyền nuôi con cho vợ hoặc chồng.


Như vậy, đối với trường hợp của bạn, vợ chồng bạn có thể thỏa thuận để ai nuôi con. Và nếu không thỏa thuận được và bạn muốn giành quyền nuôi con thì bạn cần đưa ra chứng cứ chứng minh với tòa án rằng, bạn có điều kiện tốt hơn vợ bạn về mọi mặt để nuôi con phát triển tốt cả về thể chất lẫn tinh thần như: có công việc ổn định, có nơi ở ổn định, có nhiều thời gian để chăm sóc con.

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

   

     Điện thoại: 024.6682.7986 / 6682.8986

     Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 
 


 

Tag :
7569

Tin tức liên quan

Thuê người đi đánh ghen tình địch có thể lĩnh án chung thân (15/10/2018 20:08:21)

Câu chuyện ngắn phía sau của một bản án ly hôn (03/10/2018 09:14:48)

Cá nhân có được hủy yêu cầu kết hôn trái pháp luật (18/09/2018 14:48:23)

Cưỡng ép người khác kết hôn có bị nhà nước cấm (11/09/2018 09:57:43)

Hành vi cấm trong luật hôn nhân và gia đình 2014 (06/09/2018 16:55:04)

Tư vấn và hướng dẫn giành quyền nuôi con sau khi ly hôn (04/08/2018 09:53:37)

Tài sản chung của vợ chồng đứng tên bố mẹ thì khi ly hôn có được chia không (20/07/2018 09:17:26)

Câu hỏi tình huống sổ đỏ nhà mang tên chồng thì khi ly hôn vợ có được chia không (03/07/2018 11:08:26)

Tư vấn khoản nợ chung sau khi ly hôn vợ không trả có được không (03/07/2018 10:16:32)

Hướng dẫn xin xác nhận tình trạng hôn nhân (12/03/2018 10:08:15)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.