dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Quốc Oai

6/29/2018 2:54:33 PM

Công ty luật TGS LAW tư vấn giải quyết ly hôn cho khách hàng  đang cư chú tại huyện Quốc Oai thành phố Hà Nội

 

Câu hỏi :

Chào luật  sư  tôi đang sống tại huyện Quốc Oai - Hà Nội .Tôi và chồng của mình kết hôn từ năm 2010 cho đến nay đã có 02 con chung, con lớn năm nay 10 tuổi, cháu nhỏ năm nay 02 tuổi. Do mâu thuẫn trong gia đình, chúng tôi thường xuyên xảy ra tranh cãi cuộc sống hôn nhân càng ngày càng trầm trọng . Nay tôi muốn ly hôn nhưng chồng tôi lại không đồng ý. Luật sư cho tôi hỏi tôi có thể ly hôn được không ,cách thức viết đơn ly hôn như thế nào và tôi có thể được chăm sóc cả hai cháu không ?

Luật sư tư vấn :

Chào chị cảm ơn chị đã gửi câu hỏi cũng như những thắc mắc của mình tới Công Ty Luật TNHH TGS của chúng tôi , sau khi thảo luận chúng tôi xin tư vấn cho chị như sau :Theo Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình chị hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Nếu như ly hôn là giải pháp cuối cùng để chị có thể chút đi gánh nặng về thể xác lẫn tinh thần mà hàng ngày chị phải gánh chịu thì bây giờ chị hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho mình

 Nếu chồng chị không đồng ý ly hôn chị có thể yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn đơn phương nếu chị nêu ra được các căn cứ sau :

Chồng của chị thường xuyên có hành vi bạo lực gia đình hoặc thường xuyên vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ, làm cho hôn nhân rơi vào tinhg trạng trầm trọng đời sống chung không thế kéo dài , mục đích hôn nhân không đạt được

Căn cứ Điều 56 luật hôn nhân và gia đình năm 2014 :Tòa án sẽ căn cứ vào các bằng chứng chứng cứ để xem xét sự nghiêm trọng trong hôn nhân của anh chị và đưa ra quyết định. Vì vậy chị cần chuẩn bị cho mình những chứng cứ như trên để được Tòa án chấp thuận đơn ly hôn

Thủ tục ly hôn đơn phương gồm :

a.Hồ sơ thủ tục Ly hôn đơn phương :

Đơn xin ly hôn

Giấy chứng nhận đăng ky kết hôn

Chứng minh nhân của hai vợ chồng

Giấy khai sinh của hai con

Sổ hộ khẩu gia đình

b. Thẩm quyền giải quyết

Bước 1: Nộp hồ sơ khởi kiện về việc xin ly hôn tại TAND quận/huyện nơi bị đơn (chồng hoặc vợ) đang cư trú, làm việc;
Bước 2: Trường hợp Đơn khởi kiện và hồ sơ hợp lệ, Tòa án ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí;
Bước 3: Nộp tiền tạm ứng án phí tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;
Bước 4: Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và ra Bản án hoặc quyết định giải quyết vụ án.

c. Thời gian giải quyết:

+ Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn kiện tòa án phải tiến hành thụ lý vụ án, tức thông báo để đương sự nộp tiền tạm ứng án phí, tòa án thụ lý án khi người khởi kiện nộp cho tòa biên lai nộp tiền tạm ứng án phí. Điểm mới ở đây là thời gian thụ lý được rút ngắn chỉ trong vòng 5 ngày làm việc, theo bộ luật cũ là 30 ngày làm việc;

+Trong thời hạn 4 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án, tùy từng trường hợp tòa án ra một trong các quyết định sau đây: Công nhận sự thỏa thuận của các đương sự (đoàn tụ hoặc ; Tạm đình chỉ giải quyết vụ án; Đình chỉ giải quyết vụ án; Đưa vụ án ra xét xử (nếu có một bên không đồng ý ly hôn hoặc có tranh chấp về con, tài sản);

+Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự;

+Trong thời hạn 1 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử tòa án phải mở phiên tòa;

+Sau 15 ngày kể từ ngày xét xử, nếu không có trường hợp kháng cáo, kháng nghị nào đưa ra, án sẽ có hiệu lực thi hành.

Mẫu đơn ly hôn đơn phương :

Cách viết đơn ly hôn đơn phương như sau:

  • Mở đầu

- Quốc hiệu và Tiêu đề (làm theo trong mẫu)

- Ghi đầy đủ thông tin về vợ, chồng như tên; tuổi; năm sinh; CTND; nơi cư trú....vv

  • Nôi dung đơn

+   Phần nội dung đơn ly hôn: Theo quy định của Luật Hôn Nhân và Gia đình thì phần nội dung đơn, nguyên đơn có quyền ghi nhận lại toàn bộ thời gian, quá trình chung sống giữa hai vợ chồng như: Lý do xin ly hôn (Ngoại tình/cờ bạc/bạo hành gia đình....), mâu thuẫn phát sinh do đâu ? đã ly thân hay chưa ? hoặc thời gian sống ly thân là từ bao giờ đến bao giờ ....

+   Phần con chung: Nếu đã có con chung ghi thông tin các con chung (tên, ngày tháng năm sinh…), nguyện vọng và để nghị nuôi con .... Nếu chưa có con chung ghi chưa có. Nếu không thỏa thuận được việc nuôi con thì ghi: Hai bên không thỏa thuận được quyền nuôi con, đề nghị tòa án căn cứ theo các quy định pháp lý hiện hành và phân chia quyền nuôi con và cấp dưỡng theo đúng quy định của pháp luật.

+   Phần tài sản chung: Nếu có tài sản ghi thông tin về tài sản , trị giá thực tế, đề nghị phân chia ... và Nếu không có tài sản chung ghi không có. Hoặc gi tài sản chung do hai bên tự nguyện thỏa thuận không yêu cầu tòa án phân chia;

+   Phần nợ chung: Nếu có nợ chung ghi cụ thể số nợ và đề nghị phân nghĩa vụ trả nợ trong đơn. Nếu không có nợ chung ghi không có... Hoặc ghi Nợ chung do hai bên tự nguyện thỏa thuận không yêu cầu tòa án phân chia.

 

Về phần nuôi con chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

 

Nếu như chị có thể chứng minh mình hoàn toàn có đủ điều kiện về mọi mặt hơn chồng để nuôi dạy con phát triển một cách tốt nhất như : thu nhập, môi trường sống,..vv chị có thể đề nghị

Tòa án cho bạn chăm sóc nuôi dưỡng con 10 tuổi, nhưng theo nguyên tắc con từ đủ 07 trở lên phải hỏi ý kiến của cháu.

Với con thứ hai của chị là 24 tháng tuổi sẽ được Tòa án giao cho chị trực tiếp nuôi dưỡng nếu như chị có đủ điều kiện chăm sóc cháu. Vì pháp luật quy định con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng ( nếu như đủ điều kiện nuôi con)

Căn cứ pháp lý :

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.(luật hôn nhân và gia đình năm 2014)

Nếu chị được quyền nuôi cả hai con thì chồng chị sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng và quyền thăm nom chăm sóc con mà chị không được cản trở quyền này của chồng mình

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn trọn gói tại hà nội của chúng tôi.

 

Công ty luật TGS LAW cung cấp dịch vụ giải quyết ly hôn nhanh ở quận, huyện Hà Nội

 

Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Ba Đình Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Bắc Từ Liêm
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Hoàn Kiếm Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Mỹ Đức
Tư vấn ly hôn Quận Hai Bà Trưng Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Mê Linh
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Tây Hồ Tư vấn  giải quyết ly hôn Huyện Thanh Trì
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Cầu Giấy Tư vấn  giải quyết ly hôn Huyện Gia Lâm
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Đống Đa Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Đông Anh
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Thanh Xuân Tư vấn  giải quyết ly hôn Huyện Sóc Sơn
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Hoàng Mai Tư vấn  giải quyết ly hôn Quận Hà Đông
Tư vấn giải quyết ly hôn Quận Long Biên Tư vấn giải quyết ly hôn Thị xã Sơn Tây
Tư vấn giải ly hôn Quận Nam Từ Liêm Tư vấn  giải quyết ly hôn Huyện Ba Vì
Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Quốc Oai Tư vấn  giải quyết ly hôn Huyện Phúc Thọ
Tư vấn ly hôn Huyện Đan Phượng Tư vấn ly hôn Huyện Thạch Thất
Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Thanh Oai Tư vấn ly hôn Huyện Chương Mỹ
Tư vấn ly hôn Huyện Thường Tín Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Hoài Đức

 

    

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

     Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 
 
 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

Tag : javascript:__doPostBack('ctl00$cphAdminPage$lbtSave', '')
3898

Tin tức liên quan

Tài sản chung của vợ chồng đứng tên bố mẹ thì khi ly hôn có được chia không (20/07/2018 09:17:26)

Câu hỏi tình huống sổ đỏ nhà mang tên chồng thì khi ly hôn vợ có được chia không (03/07/2018 11:08:26)

Tư vấn khoản nợ chung sau khi ly hôn vợ không trả có được không (03/07/2018 10:16:32)

Hướng dẫn xin xác nhận tình trạng hôn nhân (12/03/2018 10:08:15)

Tư vấn ly hôn tại Thành Phố Bắc Ninh (08/01/2018 14:36:09)

Vợ không đủ điều kiện nuôi dưỡng,chồng có được nuôi con dưới 36 tháng tuổi không (02/01/2018 09:25:54)

Tư vấn ly hôn đơn phương và đòi quyền nuôi con (21/12/2017 11:48:23)

Tư vấn giải quyết ly hôn và nghĩa vụ của cha mẹ với con cái sau khi ly hôn (25/11/2017 09:23:36)

Có phải trả hết nợ mới được ly hôn (10/11/2017 10:20:13)

Giải quyết ly hôn đơn phương với một người bị tuyên bố mất tích (19/10/2017 09:55:13)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn   

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.