dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Tư vấn giải quyết ly hôn và nghĩa vụ của cha mẹ với con cái sau khi ly hôn

6/13/2018 9:28:10 AM

Luật sư TGS Law tư vấn giải quyết ly hôn đơn phương và nghĩa vụ của cha mẹ với con cái sau khi ly hôn

Câu hỏi : Vợ chồng em đăng ký kết hôn với nhau từ tháng 2002, có với nhau một bé trai năm nay 9 tuổi. Hai vợ chồng em sống ly thân từ năm 2012 đến nay. Em hiện đang sinh sống cùng con trai và công tác ở một nơi, chồng em sống ở tỉnh khác. Nay em muốn làm đơn ly hôn ra tòa để tìm cuộc sống mới, nhưng anh ấy nhất định không đồng ý. Vậy nhờ luật sư tư vấn cho em về thủ tục ly hôn trong trường hợp của em. Em muốn hỏi là khi ly hôn, em muốn yêu cầu anh ấy trợ cấp cho em tiền nuôi con có được không? Xin cảm ơn luật sư !

Luật sư tư vấn : Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho đội ngũ luật sư Công ty TNHH TGS. Sau khi đã tìm hiểu và nghiên cứu trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Trường hợp của bạn là trường hợp đơn phương ly hôn. Bạn cần tiến hành nộp hồ sơ xin ly hôn tại Tòa án nhân dân nơi chồng bạn đang sinh sống và làm việc.

Hồ sơ đơn phương ly hôn cần chuẩn bị bao gồm:

  • Đơn xin ly hôn (theo mẫu)

  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính)

  • Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của hai vợ chồng

  • Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực)

  • Các giấy tờ tài liệu chứng minh tài sản nếu có tranh chấp như:sổ đỏ, đăng ký vv

Thủ tục giải quyết ly hôn tại Tòa án như sau:

  • Bước 1: Nộp hồ sơ về việc ly hôn tại TAND quận/huyện nơi vợ/chồng bạn đang cư trú, làm việc

  • Bước 2: Nhận kết quả xử lý đơn

  • Bước 3: Nộp tiền tạm ứng án phí dân sự và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án

  • Bước 4: Tòa án sẽ triệu tập các bên, lấy lời khai, hòa giải và tiến hành thủ tục theo quy định của pháp luật Tố tụng dân sự

  • Bước 5: Trong trường hợp Tòa án không chấp nhận yêu cầu ly hôn, người yêu cầu ly hôn có quyền kháng cáo để Tòa án cấp trên tiếp tục giải quyết theo quy định của pháp luật

Vấn đề cấp dưỡng cho con khi ly hôn

Vợ chồng bạn có một bé trai năm nay 9 tuổi, theo pháp luật dân sự hiện hành thì con bạn chưa thành niên. Do vậy, khi ly hôn cả hai vợ chồng bạn đều có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên cho đến khi con đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình. Theo quy định tại Điều 110 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

Điều 110: Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.”

Việc cấp dưỡng có thể thực hiện định kỳ hàng ngày, hàng tháng tùy theo sự thỏa thuận của mỗi bên. Đồng thời, theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình thì mức cấp dưỡng cũng do các bên thỏa thuận với nhau căn cứ vào thu nhập và khả năng thực tế của từng bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.


Trên đây là toàn bộ sự tư vấn của đội ngũ luật sư Công ty TNHH Luật TGS về vấn đề giải quyết ly hôn; nếu vẫn còn những thắc mắc không thể giải đáp bạn có thể liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn và giải quyết.

 

Trân trọng!

tư vấn ly hôn thuận tình

thủ tục ly hôn thuận tình

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 024.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
7711
Linh Phuwonglinh.hn81@gmail.com , 18/12/2017 - 00:17:56

Tin tức liên quan

Chồng bỏ đi biệt tích quay về đòi chia tài sản (01/12/2018 11:32:14)

Mức cấp dưỡng và thời gian cấp dưỡng được quy định như thế nào (23/11/2018 10:45:50)

Quyền yêu cầu ly hôn được pháp luật quy định như thế nào (20/11/2018 15:27:01)

Chồng ngoại tình đuổi vợ con ra khỏi nhà có bị xử lý hình sự không (15/11/2018 15:50:46)

Tư vấn thủ tục xin ly hôn tại tòa án tỉnh Hà Nam (08/11/2018 10:29:56)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Quận 2 thành phố Hồ Chí Minh (02/11/2018 16:00:43)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Phú Thọ (30/10/2018 22:26:13)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Hưng Yên (30/10/2018 22:13:58)

Hợp đồng vay tiền đứng tiền chồng thì vợ có nghĩa vụ trả nợ không (24/10/2018 12:16:31)

Thuê người đi đánh ghen tình địch có thể lĩnh án chung thân (15/10/2018 20:08:21)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.