dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Tư vấn ly hôn đơn phương và đòi quyền nuôi con

12/21/2017 11:48:23 AM

Hãng luật TGS LAW FIRM tư vấn ly hôn đơn phương cho khách hàng và hướng dẫn đòi quyền nuôi con và chia tài sản

Câu hỏi: Chào luật sư, em có thắc mắc muốn được luật sư tư vấn như sau. Hai năm đầu sau khi đăng ký kết hôn, em làm nhân viên văn phòng lương 5tr/tháng, tuy nhiên nay đã nghỉ việc ở nhà chăm con và làm nội trợ. Chồng em làm công ty nước ngoài lương 15tr/tháng. Chúng em có một bé trai năm nay 2 tuổi. Trong thời gian chung sống, 2 vợ chồng em thường xuyên xảy ra mâu thuẫn trong cả tình cảm lẫn công việc. Em có nói với chồng về chuyện ly hôn, nhưng anh ấy không đồng ý. Vậy xin hỏi luật sư, em muốn đơn phương ly hôn với chồng em có được không? Em muốn nhận nuôi con thì cần có những điều kiện gì?  Vấn đề tài sản thì phải giải quyết như thế nào !

Luật sư tư vấn :

Theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định :

- Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải không thành thì Tóa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

- Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn

- Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hướng nghiêm trọng đến tính mang, sức khỏe, tinh thân của người kia.”

- Vậy, trong trường hợp của chị, nếu chị có căn cứ cho rằng chồng mình không làm tròn nghĩa vụ của người chồng, khiến vợ chồng nảy sinh mâu thuẫn khó giải quyết, mục đích của hôn nhân không thể đạt được thì tòa án sẽ có căn cứ xem xét và giải quyết cho hai người ly hôn.

Hồ sơ đơn phương ly hôn gồm:

  • Đơn xin ly hôn (theo mẫu)
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính)
  • Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của hai vợ chồng (bản sao có chứng thực)
  • Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực)                                                
  • Các giấy tờ tài liệu chứng minh tài sản nếu có tranh chấp như: sổ đỏ, đăng ký xe, sổ tiết kiệm,…

Về vấn đề nhận nuôi con

“Điều 81: Về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn :

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy đinh của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con,; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thảo thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Trong trường hợp của gia đình chị, vợ chồng chị có quyền thỏa thuận trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng các con sau khi ly hôn. Nếu không tự thỏa thuận được thì Tòa án sẽ chỉ định người nuôi con.

Đối với con chung của vợ chồng chị, do chưa đủ 36 tháng tuổi nên bé sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Tuy nhiên, chị có nói rằng chị đã nghỉ việc và đang ở nhà làm nội trợ, vậy chị cần có đầy đủ các căn cứ về việc chị có đầy đủ các điều kiện trong việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Khi đó thì Tòa án mới chấp nhận yêu cầu về việc nuôi con của chị.

Về vấn đề phân chia tài sản khi ly hôn :

 “Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a, Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng

b, Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c, Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d, Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng,”

Đồng thời, theo khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì “Tài sản chung của vợ chồng, gồm tài sản do vợ, chông tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh, hoa lợi lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”

Trong thời kì hôn nhân, vợ chồng chị có một khoản tiết kiệm gửi gân hàng bao gồm tiền mừng cưới và tiền lương của cả hai; vậy khi ly hôn, số tiền này phải được chia cho hai bên vì theo các căn cứ trên thì số tiền này là tài sản chung mà vợ chồng có được trong thời kì hôn nhân.

Bạn có thể tham khảo ngay thủ tục ly hôn thuận tình

tư vấn ly hôn thuận tình

thủ tục ly hôn thuận tình

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 024.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
4735
Yến Ngọc nguyenyenngoc999@gmail.com , 06/01/2018 - 01:48:05

Tin tức liên quan

Hướng dẫn xin xác nhận tình trạng hôn nhân (12/03/2018 10:08:15)

Tư vấn ly hôn tại Thành Phố Bắc Ninh (08/01/2018 14:36:09)

Vợ không đủ điều kiện nuôi dưỡng,chồng có được nuôi con dưới 36 tháng tuổi không (02/01/2018 09:25:54)

Tư vấn giải quyết ly hôn và nghĩa vụ của cha mẹ với con cái sau khi ly hôn (25/11/2017 09:23:36)

Có phải trả hết nợ mới được ly hôn (10/11/2017 10:20:13)

Giải quyết ly hôn đơn phương với một người bị tuyên bố mất tích (19/10/2017 09:55:13)

Vấn đề pháp lý trong việc mang thai hộ (19/10/2017 08:50:43)

Giải quyết phân chia tài sản được thừa kế khi ly hôn (14/10/2017 09:30:20)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Gia Lâm (11/10/2017 08:58:24)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Ứng Hòa (09/10/2017 16:39:42)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn   

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.