dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[Hoi-Dap] Ly Hôn - Chi tiết tin

Tư vấn thủ tục đăng kí kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam

7/14/2017 8:49:06 AM

Hồ sơ thủ tục đăng kí kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam,trình tự và thủ tục đăng kí kết hôn

Câu hỏi:

Xin chào luật sư văn phòng luật Newvision Law.Em và bạn trai người nước ngoài sắp kết hôn sau 2 năm yêu nhau.Nên em muốn hỏi để đăng kí kết hôn với người nước ngoài  tại Việt Nam thì cần chuẩn bị hồ sơ gì và thời gian có lâu không .Bạn trai em là người Pháp tháng 9 sẽ về Việt Nam khoảng 3 tháng. Như vậy có kịp thời gian làm giấy chứng nhận kết hôn không ạ? Em cảm ơn văn phòng luật sư mong anh chị tư vấn sớm giúp em.

( Ảnh minh họa )

Trả lời:

Thư của bạn sẽ được trả lời tại mục: [ HỎI-ĐÁP ]

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Newvision Law, Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn  cho bạn như sau:

1. Dựa Trên Cơ sở pháp lý :

- Luật hộ tịch 2014

- Nhị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Hộ tịch về đăng ký khai sinh, kết hôn, quản lý và sử dụng Sổ hộ tịch.

-Thông tư 250/2016/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

-Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2.Phần Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp bạn và bạn trai bạn sẽ đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì quy định về điều kiện và trình tự, thủ tục kết hôn theo quy định của pháp luật Việt Nam. 

Hồ sơ đăng ký kết hôn theo được quy định tại Điều 38 Luật Hộ tịch 2014 và Điều 30 Nghị định 123/2015/NĐ-CP. Theo đó, để kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau:

-  Tờ khai đăng ký kết hôn (theo mẫu). Hai bên nam và nữ đều có thể khai chung vào mẫu này. 

-  Giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân của người nước ngoài. Đây là giấy do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp còn giá trị sử dụng xác nhận hiện tại người đó không có vợ hoặc không có chồng. Trong trường hợp nước ngoài không cấp xác nhận tình trạng hôn nhân thì thay bằng giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài xác nhận người đó có đủ điều kiện kết hôn theo pháp luật nước đó.

-  Giấy xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài xác nhận người đó không mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác mà không có khả năng nhận thức, làm chủ được hành vi của mình cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

Nếu giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân của người nước ngoài không ghi thời hạn sử dụng thì giấy tờ này và giấy xác nhận của tổ chức y tế chỉ có giá trị 6 tháng, kể từ ngày cấp. 

-  Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước, hộ chiếu hoặc giấy tờ có dán ảnh và thông tin cá nhân của hai bên nam và nữ. Đối với người nước ngoài không có hộ chiếu để xuất trình thì có thể xuất trình giấy tờ đi lại quốc tế hoặc thẻ cư trú. 

- Ngoài giấy tờ quy định trên, nếu bên kết hôn là công dân Việt Nam đã ly hôn hoặc hủy việc kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền nước ngoài thì còn phải nộp bản sao trích lục hộ tịch về việc đã ghi vào sổ việc ly hôn hoặc hủy việc kết hôn theo quy định. Nếu là công chức, viên chức hoặc đang phục vụ trong lực lượng vũ trang thì phải nộp văn bản của cơ quan, đơn vị quản lý xác nhận việc người đó kết hôn với người nước ngoài không trái với quy định của ngành đó.

Điều 31 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về trình tự đăng ký kết hôn. Cụ thể:

- Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, trong thời hạn 10 ngày làm việc, Phòng Tư pháp tiến hành nghiên cứu, thẩm tra hồ sơ và xác minh nếu thấy cần thiết. Trưởng phòng Phòng Tư pháp chịu trách nhiệm về kết quả thẩm tra và đề xuất của Phòng Tư pháp trong việc giải quyết hồ sơ đăng ký kết hôn. Nếu hồ sơ hợp lệ, các bên có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014, không thuộc trường hợp từ chối kết hôn đăng ký kết hôn theo quy định thì Phòng Tư pháp báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký 02 bản chính Giấy chứng nhận kết hôn. 

Ngoài ra, Thông tư 250/2016/TT-BTC quy định về lệ phí đăng ký kết hôn với người nước ngoài thì phí này sẽ thu theo quyết định của địa phương nơi thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn.

Như vậy, bạn muốn kết hôn với bạn trai bạn là người Pháp tại Việt Nam thì bạn có thể tham khảo hồ sơ, thủ tục cũng như lệ phí nêu trên để thực hiện chính xác. Còn bạn có nêu tháng 9 bạn trai bạn sẽ về Việt Nam khoảng 3 tháng. Như vậy, nếu bạn trai bạn và bạn chuẩn bị hết tất cả các giấy tờ nêu trên thì hai bạn vẫn có thể kịp thời gian làm giấy chứng nhận kết hôn.

Trên đây là những ý kiến đóng góp của luật sư công ty Luật Newvision Law tư vấn cho bạn về việc “Tư vấn thủ tục kết hôn với người nước ngoài” nếu còn vướng mắc hoặc khó khăn khi giải quyết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi ,hoặc mời bạn ghé thăm Website công ty tại đây  để được tư vấn trực tiếp .

Bài viết liên quan :

Thủ tục đăng kí kết hôn với người nước ngoài mới nhất

Dịch vụ giải quýt ly hôn nhanh

Trân trọng!

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

            LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

          Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

       Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

 

 

.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Tag : Thủ tục đăng kí kết hôn với người nước ngoài, dịch vụ ly hôn nhanh, dịch vụ ly hôn đơn phương,
8557

Tin tức liên quan

Hướng dẫn thủ tục ly hôn củ thể nhanh chóng (15/08/2017 09:41:01)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Có bắt buộc hòa giải cơ sở khi ly hôn không (26/07/2017 10:17:25)

Tư vấn ly hôn khi chồng ngoại tình bạo hành vợ (26/07/2017 09:51:56)

Ly hôn khi giấy tờ đứng tên vợ (21/07/2017 16:18:18)

Muốn thay đổi quyền nuôi con vì bị cản trở gặp mặt (17/07/2017 08:47:41)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.