dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Tư vấn vợ không cho thăm con sau ly hôn

7/14/2017 8:14:20 AM

Tôi đã ly hôn, khi đến thăm con hỏi xin đưa con về nội chơi thì bị mẹ nó ngăn cản

Câu hỏi: 

Tôi đã ly hôn, khi đến thăm con hỏi xin đưa con về nội chơi thì bị mẹ nó ngăn cản. Vậy xin hỏi luật sư tôi có thể thay đổi quyền nuôi con không? Nếu mẹ nó đi nước ngoài không có mặt tại điạ phương thì có thay đổi được không luật sư?

Trả lời:

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi đến Công Ty Luật NEWVISION. Với thắc mắc của bạn, Công Ty Luật NEWVISION xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1.Cơ sở pháp lý.

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013

Luật phòng chóng bạo lực gia đình 2007

2.Luật Sư tư vấn.

a.Việc vợ bạn ngăn cản bạn thăm non con sau khi ly hôn vi phạm pháp luật như sau:

Căn cứ theo điều Điều 82 và điều 83 (Luật hôn nhân và gia đình 2014). Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

  1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
  2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
  3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Điều 83. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

  1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình.
  2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy vợ bạn đã vi phạm khoản 3, điều 82 và khoản 2 điều 83 luật hôn nhân và gia đình 2014. Đó là cản trở quyền được thăm non, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn.

Việc cản trở thăm nom, chăm sóc con cái của người có quyền nuôi con còn là hành vi trái với quy định tại Điểm d, Khoản 1,  Điều 2 Luật Phòng, chống bạo lực thi hành năm 2007 như sau: ”Ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.”

Căn cứ theo Điều 53 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng chống tệ nạn xã hội, phòng cháy và chữa cháy, phòng chống bạo lực gia đình có quy định:

“Hành vi ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau”.

b.Bạn có thể thay đổi người trực tiếp nuôi con

Qua những việc vi phạm của vợ bạn như trên bạn có thể tập hợp căn cứ để làm đơn thay đổi người nuôi con gửi đến Tòa án để được thay đổi quyền nuôi con căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 84 luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014: ”Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có căn cứ sau đây: Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con, người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.”.

Hồ sơ yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn bao gồm:

– Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

– Bản án ly hôn;

– Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);

– Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

– Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con;

Để thực hiện quyền yêu cầu tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, anh phải gửi hồ sơ tới Tòa án nhân dân quận, huyện nơi vợ cũ của anh cư trú.

Như anh đã trình bày thì hiện vợ anh đang đi nước ngoài, vì vậy cần làm rõ ở đây là vợ cũ của anh còn tên trong sổ hộ khẩu ở Việt Nam hay không và việc vợ cũ của anh đi nước ngoài là đi du lịch hay qua đó để sinh sống, làm việc.

Nếu vẫn còn tên trong sổ hộ khẩu và đi nước ngoài chỉ để du lịch thì anh có thể làm đơn yêu cầu và gửi hồ sơ tới Tòa án nhân dân quận/huyện nơi chị đó cư trú.

Nếu vợ cũ của anh đã xuất cảnh để đi nước ngoài sinh sống, làm việc thì anh phải có xác nhận của chính quyền địa phương về việc chị đó đã xuất cảnh đi nước ngoài và gửi kèm theo hồ sơ đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn tới Tòa án nhân dân tỉnh/ thành phố.

Ngoài ra bạn nên tham khảo dịch vụ ly hôn trọn góidịch vụ giải quyết ly hôn nhanh

 

Bài viết liên quan :

Mẫu đơn ly hôn mới  

Thủ tục ly hôn đơn phương

Trân trọng!

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

 

 

.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 






 

 

 

Tag :
7645

Tin tức liên quan

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Thanh Oai (21/09/2017 11:36:21)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Quốc Oai (19/09/2017 16:13:27)

Tư vấn ly hôn với chồng đang cải tạo cai nghiện (14/09/2017 10:34:45)

Tư vấn dành quyền nuôi con và hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương (01/09/2017 11:26:06)

Hướng dẫn ly hôn với vợ sắp đi Nhật (22/08/2017 11:53:37)

Hướng dẫn ly hôn thuận tình khi cả hai vợ chồng đã đồng ý kí đơn (09/08/2017 14:41:29)

Hướng dẫn ly hôn với chồng Việt Kiều Mỹ (05/08/2017 10:04:12)

Nộp đơn xin ly hôn đơn phương nhưng tòa không giải quyết (02/08/2017 14:50:07)

Ly hôn và dành quyền nuôi con (02/08/2017 10:38:16)

Bãi bỏ thủ tục cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân (29/07/2017 10:15:12)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.