dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Vợ có thể khởi tố hình sự chồng khi bị chồng bạo hành

12/25/2018 4:24:01 PM

Luật sư TGS LawFirm tư vấn giải quyết trường hợp vợ bị bạo hành có thể khởi tố hình sự chồng vì hành trên được không

Câu hỏi tư vấn ly hôn :

 

Tôi đã lấy chồng được 2 năm nay và đã có con 8 th​áng tuổi. Tôi với chồng tôi có xảy ra xích mích chuyện vợ chồng, anh ta đã tát tôi và đuổi mẹ con tôi ra khỏi nhà đứng tên hai vợ chồng. Họ làm cho cuộc sống tôi quá nhiều đau khổ, vậy tôi muốn hỏi luật sư nếu tôi muốn kiện họ thì phải làm sao ?

 

Luật sư tư vấn ly hôn :

 

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến công ty luật chúng tôi,với câu hỏi trên chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau :

Với  những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đã kết hôn được 2 năm và có 1 con 8 tháng tuổi. Bạn và chồng hay có xích mích, chồng bạn đã có hành vi đánh bạn. Tuy chưa biết việc chồng đánh đập bạn nhiều lần chưa, có ai làm chứng không nhưng nếu đó là hành vi thường xuyên thì đây là hành vi bạo lực gia đình.

Theo quy định tại Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì hành vi bạo lực gia đình là hành vi bị nghiêm cấm.

Đặc biệt là tại Điều 5 của Luật Phòng chống bạo lực gia đình 2007 cũng có quy định, khi mà có hành vi bạo lực gia đình thì trong trường hợp này, người phụ nữ có quyền yêu cầu cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền bảo vệ sức khỏe, tính mạng của mình cũng như yêu cầu các biện pháp ngăn chặn, bảo vệ, cấm tiếp xúc.

– Người bị bạo hành cần đến trình báo đến Ủy ban nhân dân xã để yêu cầu người chồng chấm dứt ngay hành vi bạo lực gia đình,Cấm người chồng có hành vi bạo lực đến gần vợ.
– Người bị bạo hành có thể gửi đơn đến Tòa án cấp huyện yêu cầu áp dụng biện pháp cấm người chồng tiếp xúc trong thời gian tối đa 4 tháng. Trong trường hợp này, người vợ phải có các bằng chứng chứng minh hành vi bạo lực gây tổn hại đến sức khỏe và đe dọa đến tính mạng.
– Đến các cơ sở khám chữa bệnh, cơ sở bảo trợ xã hội, cơ sở hỗ trợ nạn nhân bạo lực gia đình để được tư vấn về chăm sóc sức khỏe, ứng xử trong gia đình, các vấn đề về pháp lý và tâm lý để giải quyết tình trạng bạo lực gia đình…
– Đến khám và điều trị tại các cơ sở khám, chữa bệnh; nếu có bảo hiểm y tế, các chi phí khám và điều trị sẽ do Quỹ bảo hiểm y tế chi trả.
– Tố cáo với cơ quan công về hành vi của gia đình chồng với hành vi cố ý gây thương tích.
Hành vi của chồng bạn là những hành vi bao lực, dù đó là ít hay nhiều thì cũng là trái quy định của pháp luật và đều phải gánh chịu những trách nhiệm pháp lý nhất định. Theo quy định tại Điều 49 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP, thì đối với hành vi trên thì chồng bạn đánh đập gây thương tích cho bạn thì có thể bị phạt từ 01 – 1,5 triệu đồng. Bên cạnh đó chồng bạn còn bị buộc phải xin lỗi công khai khi bạn có yêu cầu.


Nếu hành vi đó mà gây thương tích cho bạn từ 11% trở lên hoặc dưới 11% nhưng dùng hung khí nguy hiểm; dùng axit; gây cố tật nhẹ cho vợ hoặc phạm tội 02 lần trở lên thì sẽ bị xử lý về Tội cố ý gây thương tích được quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 với mức phạt là cải tạo không không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
 

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

      Địa Chỉ : Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

       
 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Tag :
9898

Tin tức liên quan

Tư vấn thủ tục ly hôn và hướng dẫn ly hôn năm 2019 (10/01/2019 16:04:47)

Chưa ly hôn mà đã sống chung với người khác có bị xử phạt (07/01/2019 09:52:52)

Mức phí giải quyết ly hôn thuận tình năm 2018 (17/12/2018 09:47:18)

Chồng bỏ đi biệt tích quay về đòi chia tài sản (01/12/2018 11:32:14)

Mức cấp dưỡng và thời gian cấp dưỡng được quy định như thế nào (23/11/2018 10:45:50)

Quyền yêu cầu ly hôn được pháp luật quy định như thế nào (20/11/2018 15:27:01)

Chồng ngoại tình đuổi vợ con ra khỏi nhà có bị xử lý hình sự không (15/11/2018 15:50:46)

Tư vấn thủ tục xin ly hôn tại tòa án tỉnh Hà Nam (08/11/2018 10:29:56)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Quận 2 thành phố Hồ Chí Minh (02/11/2018 16:00:43)

Tư vấn ly hôn và mẫu đơn xin ly hôn tại tòa án Phú Thọ (30/10/2018 22:26:13)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.