dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Ly hôn đơn phương - Chi tiết tin

Tư vấn ly hôn đơn phương trường hợp chồng bỏ đi biệt tích

1/7/2019 9:48:26 AM

Hãng luật TGS LawFirm tư vấn trường hợp ly hôn đơn phương khi chồng bỏ đi biệt tích sẽ phải giải quyết những thủ tục được quy như sau

Câu hỏi của độc giả:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi mong Luật sư tư vấn giúp tôi: Chồng tôi đã bỏ đi biệt tích 3 năm rồi, gia đình tìm mọi cách liên lạc với anh ấy nhưng không được, đến nay gia đình cũng không xác định được chỗ ở của anh ấy. Bây giờ tôi muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương với anh ấy có được không? Và thủ như thế nào? Cảm ơn Luật sư đã tư vấn.

Ý kiến của Luật sư TGS Lawfirm:

Trong tình huống của bạn, chồng bạn đã biệt tích  3 năm và không liên lạc được, không có thông tin của anh ta, nếu bạn muốn ly hôn thì trước hết bạn phải thực hiện thủ tục yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích trước khi thực hiện thủ  tục ly hôn.

Theo Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015, khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.

Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

Cũng theo Khoản 2 điều này trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình. Cụ thể tại Điều 56 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

 

Về hồ sơ ly hôn đơn phương :

+ Đơn ly hôn

+ Giấy chứng nhận kết hôn bản chính

+ Bản sao giấy khai sinh các con

+ Bản sao công chứng sổ hộ khẩu của vợ chồng kèm theo bản chính để đối chiếu hoặc xác nhận tạm trú của Công an xã (phường) nơi voqj/chồng cư trú

+ Bản sao công chứng Chứng minh nhận dân/Hộ chiếu của vợ/chồng kèm theo bản chính để đối chiếu

+ Biên bản hòa giải tại xã/phường về việc ly hôn (nếu có).

 

Về trình tự đơn phương ly hôn :

Bước 1: Nộp hồ sơ và tạm ứng án phí

Bước 2: Toà án phải tiến hành hoà giải

+ Nếu người yêu cầu ly hôn rút đơn à Tòa án ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án.

+ Nếu người yêu cầu ly hôn không rút đơn

+ Hòa giải thành à Toà án lập biên bản hoà giải đoàn tụ thành. Sau 15 ngày, kể từ ngày lập biên bản, nếu vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng không có sự thay đổi ý kiến cũng như Viện Kiểm sát không phản đối thì Toà án ra quyết định công nhận hoà giải đoàn tụ thành. Quyết định công nhận hoà giải đoàn tụ thành có hiệu lực pháp luật ngay và các đương sự không có quyền kháng cáo, Viện Kiểm sát không có quyền kháng nghị theo trình tự phúc thẩm.

+ Hòa giải không thành Toà án lập biên bản hoà giải đoàn tụ không thành, đồng thời tiến hành mở phiên toà xét xử vụ án ly hôn theo thủ tục chung.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

      LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

      Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

      Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

      Địa Chỉ : Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

       
 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

N.V.HIẾU
Tag :
4472

Tin tức liên quan

Ly hôn đơn phương có yếu tố nước ngoài được quy định như thế nào (31/05/2019 10:26:35)

Tư vấn ly hôn đơn phương sau một thời gian sống ly thân (24/05/2019 15:21:28)

Luật sư đại diện giải quyết ly hôn có yếu nước ngoài (02/04/2019 09:08:03)

Trường hợp giải quyết ly hôn đơn phương tại phường Cổ Nhuế (29/03/2019 10:11:54)

Tư vấn hôn nhân gia đình có nên ly hôn đơn phương hay không (09/03/2019 11:38:42)

Quyền được ly hôn đơn phương theo quy định của luật hôn nhân gia đình (08/03/2019 11:49:23)

Hướng dẫn giải quyết đơn phương ly hôn,giành quyền nuôi con và phân chia tài sản (20/02/2019 08:39:19)

Hỏi đáp thủ tục ly hôn đơn phương tại thành phố Hà Nội (19/02/2019 09:45:28)

Tư vấn ly hôn đơn phương trường hợp sống ly thân nhiều năm (18/02/2019 10:25:21)

Mẫu đơn ly hôn tại Quận Nam Từ Liêm thành phố Hà Nội (10/01/2019 11:27:27)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.