dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Ly hôn đơn phương - Chi tiết tin

Tư vấn ly hôn khi chồng không đến tòa án

8/31/2017 2:58:24 PM

Tôi đang ly hôn đơn phương với chồng tôi, chúng tôi đã ly thân được khá lâu, cả 2 đều ở chung thành phố Hà Nội .

 

Câu hỏi :

Tôi đang ly hôn đơn phương với chồng tôi, chúng tôi đã ly thân được khá lâu, cả 2 đều ở chung thành phố Hà Nội. Nhưng khi ly hôn, khi Tòa mời anh lên để giải quyết anh không chịu lên. Vậy anh ấy không lên tôi không thể ly hôn được sao? Cách giải quyết như thế nào? 

Câu trả lời :

Luật sư tư vấn:

Trước tiên bạn phải xem xét bạn đã đầy đủ giấy tờ chưa? Hồ sơ của bạn đã hợp lệ chưa? Nếu đã đầy đủ thì bạn nộp lên Tòa, nộp án phí và Tòa thụ lý và giải quyết cho bạn. Trường hợp của bạn hoàn toàn có thể yêu cầu đơn phương ly hôn và xét xử vắng mặt chồng.

Hồ sơ ly hôn hợp lệ bao gồm những giấy tờ sau:

1. Đơn xin ly hôn (mẫu đơn ly hôn của Tòa án);

2. Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

3. Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân của vợ, chồng (bản sao có chứng thực);

4. Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

5. Giấy tờ xác nhận mức lương, giấy tờ chứng minh tài sản và các giấy tờ khác liên quan chứng minh quyền nuôi con nếu giành quyền nuôi con và giải quyết tranh chấp về tài sản nếu có...

Lúc nộp đơn không cần sự có mặt của chồng bạn. Việc chồng bạn không tham dự phiên tòa, Tòa án sẽ xử vắng mặt.

Thứ nhất: Về việc chồng bạn không tham dự phiên hòa giải của Tòa án:

Khi Tòa án đã thông báo hợp lệ về phiên hòa giải trong vụ án ly hôn của vợ chồng bạn, mà chồng bạn – với tư cách là bị đơn, không tham gia phiên hòa giải thì Tòa án vẫn mở phiên hòa giải như đã thông báo.

Việc bị đơn không tham gia phiên hòa giải rơi vào trường hợp quy định tại khoản 1 – Điều 207 – Bộ luật tố tụng dân sự 2015 về những vụ án dân sự không tiến hành hòa giải được, đó là: “Bị đơn đã được Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt”. Vì vậy, Tòa án sẽ có biên bản không hòa giải được và ra quyết định đưa vụ án ra xét xử.

Thứ hai: về việc chồng bạn không tham gia phiên tòa xét xử sơ thẩm:

Điều 227 – Bộ luật tố tụng dân sự quy định về sự có mặt của đương sự như sau:

“1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa; nếu có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

Tòa án phải thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự về việc hoãn phiên tòa.

2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, trừ trường hợp họ có đơn đề nghị xét xử vắng mặt; nếu vắng mặt vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì Tòa án có thể hoãn phiên tòa, nếu không vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì xử lý như sau:

a) Nguyên đơn vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại theo quy định của pháp luật;

b) Bị đơn không có yêu cầu phản tố, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ;

c) Bị đơn có yêu cầu phản tố vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu phản tố và Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu phản tố, trừ trường hợp bị đơn có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Bị đơn có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu phản tố đó theo quy định của pháp luật;

d) Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu độc lập và Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu độc lập của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu độc lập đó theo quy định của pháp luật ;

đ) Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.”

Theo quy định của điều luật trên, chúng ra có các trường hợp sau:

- Trường hợp 1: Tòa án gửi giấy triệu tập hợp lệ lần thứ nhất – chồng bạn vắng mặt. Lúc này, bị đơn không cần lý do, Tòa án vẫn phải hoãn phiên tòa.

Thời hạn tối đa hoãn phiên tòa là 30 ngày

- Trường hợp 2: Tòa án gửi giấy triệu tập hợp lệ lần thứ hai. Có 2 giả thiết như sau:

+ Một là, nếu chồng bạn vắng mặt có lý do chính đáng thì Tòa án hoãn phiên tòa lần 2. Thời hạn hoãn phiên tòa không quá 30 ngày.

+ Hai là, nếu chồng bạn vắng mặt không có lý do chính đáng, không có đơn xin xét xử vắng mặt hay không có người đại diện theo ủy quyền tham gia phiên tòa thì Tòa án xét xử vắng mặt. Trường hợp chồng bạn có người đại diện theo ủy quyền tham gia phiên tòa thì người được ủy quyền có các quyền và nghĩa vụ của người ủy quyền.

Như vậy, việc chồng bạn vắng mặt – không tham gia phiên tòa thì Tòa án vẫn tiến hành các trình tự, thủ tục giải quyết vụ án đơn phương ly hôn của bạn mà không phụ thuộc vào việc có hay không có sự có mặt của bị đơn.

Trân trọng!

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ ly hôn trọn gói tại hà nội của chúng tôi.

 

 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn pháp luật ly hôn : 1900.6110

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
2007

Tin tức liên quan

Vai trò của luật sư trong các vụ việc ly hôn đơn phương (19/10/2017 11:50:16)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại huyện Thanh Trì (11/10/2017 09:22:37)

Tư vấn giải quyết hôn nhân Huyện Mê Linh (07/10/2017 10:58:56)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Huyện Đông Anh (05/10/2017 10:25:07)

Tư vấn giải quyết ly hôn Tại Quận Nam Từ Liêm (19/09/2017 15:02:47)

Thời gian giải quyết ly hôn đơn phương bao lâu (19/09/2017 11:12:40)

Tư vấn giải quyết ly hôn tại Quận Hoàng Mai (15/09/2017 10:19:30)

Dịch vụ ly hôn đơn phương tại công ty luật TGS LAW (13/09/2017 11:15:43)

Tổng đài tư vấn pháp luật ly hôn miễn phí 19006110 TGS LAW (05/09/2017 11:04:39)

Ly hôn đơn phương với chồng đi công tác xa và ngoại tình (01/09/2017 11:06:10)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.