dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Tranh chấp ly hôn - Chi tiết tin

Chia tài sản khi chồng mất không để lại di chúc.

5/7/2016 5:10:23 PM

Vợ chồng tôi lấy nhau đã được hơn 10 năm, do tính tình không hòa hợp, nên chúng tôi đã ly thân nhiều năm nay, nhưng do vị trí công tác, lại sợ ảnh hưởng đến việc học hành của các con nên chúng tôi không ly hôn mà thỏa thuận yêu cầu Tòa án chia tài sản chung vợ chồng.

Câu hỏi
Vợ chồng tôi lấy nhau đã được hơn 10 năm, do tính tình không hòa hợp, nên chúng tôi đã ly thân nhiều năm nay, nhưng do vị trí công tác, lại sợ ảnh hưởng đến việc học hành của các con nên chúng tôi không ly hôn mà thỏa thuận yêu cầu Tòa án chia tài sản chung vợ chồng. Nhưng sau đó chồng tôi đột ngột qua đời vì một tai nạn , sau khi chồng tôi mất toàn bộ số tài sản của chồng tôi do gia đình nhà chồng chiếm hữu sử dụng hết. Bản thân tôi không có quyền lợi gì. Xin cho biết trường hợp chồng tôi chết không để lại di chúc thì tôi có được quyền yêu cầu chia di sản thừa kế mà chồng tôi để lại không?
Trả lời

Điều 683 Bộ luật dân sự quy định: “Trong trường hợp vợ chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết thì người còn sống vẫn được chia di sản”. Trường hợp của bà, tuy hai vợ chồng đã chia tài sản chung nhưng vẫn tồn tại quan hệ hôn nhân nên khi chồng bà chết, bà vẫn được hưởng một phần trong khối di sản mà chồng bà để lại. Nhưng do chồng bà chết không để lại di chúc nên khối di sản của chồng bà sẽ được chia thừa kế theo pháp luật và bà, cha mẹ đẻ của chồng bà và các con của bà sẽ được hưởng di sản của chồng bà. Do đó, bà có quyền yêu cầu Toà án bảo vệ quyền lợi của bà nếu gia đình nhà chồng bà đã chiếm đoạt hết tài sản.

Có thể bạn đang quan tâm :

+ Thủ tục ly hôn đơn phương

+ Tư vấn ly hôn đơn phương

+ Luật sư tư vấn ly hôn

+ Tư vấn ly hôn

 

----------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên hệ Luật Sư để được tư vấn miễn phí

     Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Đoàn Luật Sư Hà Nội

     Địa chỉ:  Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

     Hotline0985 928 544

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

Tag :
3798

Tin tức liên quan

Thắc mắc về quy định pháp luật về tài sản hình thành trước khi kết hôn (19/10/2018 10:40:23)

Trình tự phân chia tài sản sau khi ly hôn được giải quyết như thế nào (03/10/2018 10:19:55)

Tư vấn thủ tục ly hôn khi bị chồng giữ hết giấy tờ (17/08/2018 16:28:32)

Tư vấn sau khi ly hôn có để tất cả tài sản cho con có được không (28/03/2018 09:38:09)

Tranh chấp trong việc giải quyết ly hôn (02/01/2018 09:40:50)

Tư vấn giải quyết ly hôn và hướng dẫn giải quyết tranh chấp tài sản (25/11/2017 10:12:34)

Chồng ' vụng trộm ' bên ngoài có bị phạt tù không (02/11/2017 11:56:49)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Ba Vì (06/10/2017 09:38:18)

Hướng dẫn xử lý nợ chung khi ly hôn (11/08/2017 10:07:02)

Các quy định về việc phân chia tài sản khi ly hôn (18/07/2017 10:40:36)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.