Tranh chấp ly hôn - Chi tiết tin

Tranh chấp tài sản khi ly hôn?

8/14/2015 2:07:33 PM

Chồng em trước khi kết hôn đã mua 1 mảnh đất đứng tên chồng em, mua được 1 năm thì 2 vợ chồng em mới kết hôn. Cách đây 3 năm khi làm bìa đỏ đã sang tên chung cho 2 vợ chồng. Vậy tài sản mảnh đất  đó có phải tài sản chung không ạ?

 

Câu hỏi:

Thưa luật sư, mong luật sư tư vấn giúp em . Vợ chồng em đã có "quyết định công nhận thuận tình ly hôn" của tòa án. Khi đó, vợ chồng em thỏa thuận là sẽ chia đôi. Tuy nhiên, sau đó, vợ chồng em xảy ra tranh chấp, vì giữa tôi và anh ấy không thỏa thuận được về giá trị khối tài sản bằng hiện vật. Cụ thể là chồng em trước khi kết hôn đã mua 1 mảnh đất đứng tên chồng em, mua được 1 năm thì 2 vợ chồng em mới kết hôn. Cách đây 3 năm khi làm bìa đỏ đã sang tên chung cho 2 vợ chồng. Vậy tài sản mảnh đất  đó có phải tài sản chung không ạ? Bây giờ ra tòa giải quyết có được chia đôi không ạ?

Trả Lời:

Chào bạn!

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật Newvision. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

 

Theo Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

 

"Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

 

Trường hợp của bạn, mặc dù mảnh đất đó được chồng bạn mua trước khi anh chị bạn kết hôn, nhưng sau đó, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên cả hai  vợ chồng bạn; có nghĩa là ở đây giữa vợ chồng bạn đã có sự thỏa thuận, thống nhất ý trí trong việc đưa tài sản riêng (là mảnh đất của chồng bạn) sáp nhập vào khối tài sản chung của hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, tài sản khi ly hôn của hai vợ chồng sẽ có cả mảnh đất đó.

 

Đối với vấn đề chia tài sản vợ chồng khi ly hôn, theo tinh thần của Luật hôn nhân gia đình, nguyên tắc sẽ là chia đôi, tuy nhiên có sự xem xét đến tình trạng tài sản, công sức đóng góp,  vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này của mỗi người. Nói cách khác, nếu chồng bạn đưa ra căn cứ chứng minh cho sự đóng góp của mình nhiều hơn vào khối tài sản chung đó thì Tòa án trên cơ sở đó sẽ xem xét quyền lợi cho chồng bạn nhiều hơn.

 

Trường hợp hai bên không tự thỏa thuận được và yêu cầu tòa án giải quyết thì án phí sẽ được tính như sau:

GÍA TRỊ TÀI SẢN MỨC ÁN PHÍ
1. Từ 4.000.000 đồng trở xuống 200.000 đồng
2. Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng 5% giá trị tài sản có tranh chấp
3. Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng 20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng
4. Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng 36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng
5.  Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng 72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng
6. Từ trên 4.000.000.000 đồng 112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

 

 

Trân trọng!

 

---------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên hệ Luật Sư để được tư vấn miễn phí

     Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Đoàn Luật Sư Hà Nội

     Địa chỉ:  Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

     Hotline 0985 928 544

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

Những vấn đề được nhiều người quan tâm :  văn phòng luật sưluật sư bào chữa ,  thuê luật sư bào chữa ,ly hon don phuongtư vấn ly hôntư vấn ly hôn đơn phương , thu tuc ly hon don phuong , thủ tục ly hônthu tuc ly hon , dịch vụ ly hôn 

 
Luật sư Nguyễn Văn Tuấn
Tag :
2852

Tin tức liên quan

Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn (05/09/2016 08:59:25)

Ly hôn giả tạo để trốn nợ và hậu quả (17/08/2016 16:51:49)

Luật sư bảo vệ quyền lợi hợp pháp về ly hôn cho chị N.T.L (Hà Nội) (06/08/2016 11:55:18)

Giải quyết ly hôn chia tài sản khi ly hôn tại Giáp Bát, Hoàng Mai (04/08/2016 11:08:08)

Người ngoại tình sẽ bất lợi khi chia tài sản ly hôn (30/07/2016 09:02:16)

Tranh chấp phân chia tài sản đã thỏa thuận sau khi ly hôn (15/12/2015 14:43:11)

[Hoi-Dap] Về Ly hôn Khi chưa đăng ký kết hôn (24/12/2014 15:23:51)

Phân chia tài sản chung vợ chồng sau ly hôn (17/11/2014 11:56:13)

Tài sản có trước thời kỳ hôn nhân (14/11/2014 16:48:28)

Chia tài sản khi chồng mất không để lại di chúc. (05/11/2014 14:17:57)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772( Luật sư Thảo )

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Điện thoại: 0208 38 32 888
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.