dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Tranh chấp ly hôn - Chi tiết tin

Từ chối tài sản để lại từ di chúc của bố.

11/20/2014 8:48:21 AM

Từ chối tài sản để lại từ di chúc của bố.

Câu hỏi
Do có mâu thuẫn với các anh tôi nên trước khi chết bố tôi có để lại toàn bộ tài sản thừa kế là một ngôi nhà trị giá 300 triệu đồng cho tôi nhưng việc thừa kế này sẽ gây ra sự chia rẽ, sứt mẻ tình cảm anh em trong nhà nên tôi không muốn nhận. Vậy tôi có thể từ chối nhận di sản thừa kế của bố tôi để lại hay không?
Trả lời

Khoản 1 Điều 642 Bộ luật Dân sự 2005 quy định:

“Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác”

Pháp luật chỉ có trừ trường hợp việc từ chối nhận di sản nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác thì không được từ chối nhận di sản. Do đó, nếu bạn không muốn nhận toàn bộ di sản thừa kế của bố bạn thì bạn hoàn toàn có quyền từ chối nhận di sản trên.

Trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày mở thừa kế bạn phải thực hiện các thủ tục để từ chối nhận di sản. Nếu quá thời hạn này mà bạn không có từ chối nhận di sản thì bạn đương nhiên được coi là đồng ý nhận di sản thừa kế.

Việc từ chối nhận di sản sản phải được lập thành văn bản; bạn phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban Nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế, về việc từ chối nhận di sản.

 

Liên hệ với chúng tôi về các vấn đề luật pháp để được tư vấn miễn phí tại: thu tuc ly hon don phuong, ly hôn đơn phương

 

Mọi ý kiến thắc mắc,phản hồi xin gửi về :

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0985 928 544( Luật sư Tuấn )

Tag :
9669

Tin tức liên quan

Các quy định về việc phân chia tài sản khi ly hôn (18/07/2017 10:40:36)

Có phải chịu khoản nợ của chồng trong thời gian ly thân không. (30/06/2017 14:27:28)

Giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn (12/06/2017 09:28:04)

Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn (05/09/2016 08:59:25)

Ly hôn giả để trốn nợ và hậu quả (17/08/2016 16:51:49)

Luật sư bảo vệ quyền lợi hợp pháp về ly hôn cho chị N.T.L (Hà Nội) (06/08/2016 11:55:18)

Giải quyết ly hôn chia tài sản khi ly hôn tại Giáp Bát, Hoàng Mai (04/08/2016 11:08:08)

Người ngoại tình sẽ bất lợi khi chia tài sản ly hôn (30/07/2016 09:02:16)

Tranh chấp phân chia tài sản đã thỏa thuận sau khi ly hôn (15/12/2015 14:43:11)

Tranh chấp tài sản khi ly hôn? (14/08/2015 09:26:07)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn nụ trầm hương

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn thác khói trầm hương hà nội

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật NewvisionLaw.