dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Tranh chấp ly hôn - Chi tiết tin

Tư vấn giải quyết ly hôn và hướng dẫn giải quyết tranh chấp tài sản

12/14/2017 10:00:06 AM

Luật sư TGS Law Firm tư vấn ly hôn và hướng dẫn giải quyết tranh chấp tài sản

Câu hỏi : Kính chào luật sư, tôi là P.T.H sinh năm 1981, hiện nay đang sinh sống cùng chồng và hai con tại huyện Hoài Đức, Hà Nội. Tôi và anh T lấy nhau từ năm 2002 đến nay đã có hai con sinh năm 2003 và 2007. Anh T làm xây dựng, còn tôi ở nhà nội trợ. Cả 2 có một căn nhà của bố mẹ chồng cho làm quà cưới rộng 65m2, một thửa đất rộng 82m2 dùng để trồng trọt chăn nuôi. Sau thời gian dài chung sống, tôi và anh T hay xảy ra mâu thuẫn. Sau khi đã nói chuyện với nhau, chúng tôi quyết định sẽ ly hôn. Vậy xin hỏi luật sư sau khi ly hôn tôi và anh T phải phân chia tài sản như thế nào? Thủ tục, giấy tờ ra sao. Cảm ơn luật sư.

Trả lời : Trước hết, Công ty TNHH Luật TGS xin cảm ơn sự tin tưởng của bạn và gửi câu hỏi về cho đội ngũ luật sư chúng tôi. Sau khi đã nghiên cứu trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Trường hợp của bạn là trường hợp thuận tình ly hôn khi cả hai bên đã có sự thỏa thuận và nhất trí với nhau về việc ly hôn. Quy định của pháp luật hôn nhân gia đình về vấn đề thuận tình ly hôn như sau:

“Điều 55: Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận những không đảm bảo được quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.”

Về vấn đề phân chia tài sản và việc chăm sóc, nuôi dạy con cái, hai bạn tự thỏa thuận với nhau; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không đảm bảo được quyền và lợi ích chính đáng của hai bên thì Tòa án sẽ tiến hành giải quyết theo quy định của pháp luật.

Do hai cháu nhà bạn đều đã đủ từ 07 tuổi trở lên nên khi thỏa thuận về người trực tiếp nuôi dạy các con cần phải xem xét nguyện vọng của các con xem chúng muốn ở với ai. Đồng thời, Tòa án cũng sẽ căn cứ vào những điều kiện để trực tiếp nuôi dạy con của các bên để giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con (Điều 82 Luật hôn nhân gia đình 2014 )

Vấn đề phân chia tài sản được giải quyết như sau:

Đối với căn nhà được bố mẹ chồng tặng làm quà cưới thì đây là tài sản chung của hai vợ chồng, khi ly hôn sẽ được chia đôi có tính đến các yếu tố khác theo quy định tại khoản 2 Điều 59 như sau:

Khoản 2 Điều 59 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a, Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng

b, Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c, Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d, Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng

Đối với thửa đất rộng 82m2 dùng để trồng chọt, canh tác nông nghiệp, nếu cả hai vợ chồng bạn đều có nhu cầu và điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 Luật hôn nhân gia đình.Tuy nhiên, như bạn nói, chồng bạn làm công nhân và bạn ở nhà trồng chọt chăn nuôi, nếu anh T không có nhu cầu sử dụng thì bạn là người được tiếp tục sử dụng thửa đất đó nhưng phải thanh toán cho anh T phần giá trị quyền sử dụng đất mà anh T được hưởng.

Điều 62: Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn :

Việc chia quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được thực hiện như sau:

a, Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

b,Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng.”

Hồ sơ giải quyết thuận tình ly hôn bao gồm :

Đơn xin ly hôn (theo mẫu)

Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính)

Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của hai vợ chồng (bản sao có chứng thực)

Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực)

Các giấy tờ tài liệu chứng minh tài sản nếu có tranh chấp như: sổ đỏ, đăng ký xe, sổ tiết

Trên đây là toàn bộ sự tư vấn của đội ngũ luật sư Công ty TNHH Luật TGS về vấn đề giải quyết ly hôn; nếu vẫn còn những thắc mắc không thể giải đáp bạn có thể liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn và giải quyết.

Trân trọng!

Bạn có thể tham khảo ngay thủ tục ly hôn thuận tình

tư vấn ly hôn thuận tình

thủ tục ly hôn thuận tình

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 024.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :
9672

Tin tức liên quan

Tranh chấp trong việc giải quyết ly hôn (02/01/2018 09:40:50)

Chồng ' vụng trộm ' bên ngoài có bị phạt tù không (02/11/2017 11:56:49)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Ba Vì (06/10/2017 09:38:18)

Hướng dẫn ly hôn củ thể nhanh chóng (08/09/2017 10:27:52)

Hướng dẫn xử lý nợ chung khi ly hôn (11/08/2017 10:07:02)

Các quy định về việc phân chia tài sản khi ly hôn (18/07/2017 10:40:36)

Có phải chịu khoản nợ của chồng trong thời gian ly thân không. (30/06/2017 14:27:28)

Giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn (12/06/2017 09:28:04)

Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn (05/09/2016 08:59:25)

Ly hôn giả để trốn nợ và hậu quả (17/08/2016 16:51:49)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn   

Hotline: 1900.6110 

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.6110
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.