dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Tranh chấp ly hôn - Chi tiết tin

Tư vấn sau khi ly hôn có để tất cả tài sản cho con có được không

3/28/2018 9:38:09 AM

Hãng luật TGS LawFirm hướng dẫn cách để lại tài sản cho con sau khi ly hôn

Câu hỏi :  Kính gửi quý luật sư, tôi có câu hỏi muốn được tư vấn như sau: Hiện tại tôi đã làm đơn xin li hôn đơn phương do cuộc sống vợ chồng không hoà thuận không hạnh phúc vì chồng có chung sống qua lại với một người phụ nữ như vợ chồng 4 năm nay, điều ấy đã ảnh hưởng đến kinh tế và hạnh phúc gia đình tôi và các con tôi. Hiện tôi được hai cháu trai ,còn nhỏ. Tôi và chồng tôi có tài sản chung là mảnh đất và 300 triệu tiền gửi ngân hàng, nay tôi muốn chuyển toàn bộ số tài sản trên chia đều cho hai con trai tôi (một cháu 8 tuổi và một cháu hơn 2 tuổi). Nguyện vọng của tôi là muốn để dành cho các con và không ai được xâm phạm vào số tài sản trên dù là tôi hay chồng tôi cho đến khi các con trưởng thành và có quyền quyết định. Vậy tôi làm như vậy có được pháp luật công nhận và có hiệu lực không? Và tôi muốn được chăm lo nuôi dạy cả hai con có được không vì tính chất công việc của chồng tôi là đi làm ca(ngày và qua đêm). Kính mong quý luật sư giải đáp về vấn đề trên để tôi hiểu và nắm bắt được ạ. Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

 

Luật sư tư vấn : Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho công ty luật chúng tôi,căn cứ theo điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

 

“1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.”

Như vậy, trong trường hợp bạn đã nêu, thì tài sản chung của 2 vợ chồng bạn thông thường sẽ được chia đôi số tài sản đó, cho nên khi số tài sản đó được chia đôi, thì phần tài sản của bạn bạn có quyền cho các con bạn. Còn về nguyên tắc, tài sản của cả 2 vợ chồng, bạn có thể thỏa thuận với chồng bạn có để lại toàn bộ tài sản cho con hay không? Còn không thể bắt buộc chuyển số tài sản đó cho các con bạn được, điều đó phải phụ thuộc vào thỏa thuận với chồng bạn.

Thứ hai, về vấn đề quyền nuôi con:

Theo quy định Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, việc nuôi con phụ thuộc vào thỏa thuận của vợ chồng bạn, đối với  con đủ 7 tuổi thì Tòa còn xét vào nguyện vọng của con. Với con thứ hai dưới 36 tháng tuổi bạn sẽ

 

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn và dịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

      Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

      Tổng đài tư vấn miễn phí : 024.66827986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

 

Tag :
4943

Tin tức liên quan

Tranh chấp trong việc giải quyết ly hôn (02/01/2018 09:40:50)

Tư vấn giải quyết ly hôn và hướng dẫn giải quyết tranh chấp tài sản (25/11/2017 10:12:34)

Chồng ' vụng trộm ' bên ngoài có bị phạt tù không (02/11/2017 11:56:49)

Tư vấn giải quyết ly hôn Huyện Ba Vì (06/10/2017 09:38:18)

Hướng dẫn ly hôn củ thể nhanh chóng (08/09/2017 10:27:52)

Hướng dẫn xử lý nợ chung khi ly hôn (11/08/2017 10:07:02)

Các quy định về việc phân chia tài sản khi ly hôn (18/07/2017 10:40:36)

Có phải chịu khoản nợ của chồng trong thời gian ly thân không. (30/06/2017 14:27:28)

Giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn (12/06/2017 09:28:04)

Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn (05/09/2016 08:59:25)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A,Ngõ 6,Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn   

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.