dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Tranh chấp ly hôn - Chi tiết tin

Tư vấn tranh chấp tài sản khi ly hôn theo quy định mới nhất năm 2019

2/18/2019 9:42:23 AM

Luật sư Hùng tư vấn tranh chấp tài sản khi ly hôn theo quy định mới nhất năm 2019

Câu hỏi :

Chúng tôi có con đầu được 26 tháng tuổi, vợ tôi đang mang bầu đứa thứ 2 được 3 tháng. Hiện 2 vợ chồng sống bên căn nhà của bà ngoại và chúng tôi mới mua được căn nhà thu nhập thấp mới bàn giao tháng 11/2014. Sau khi 2 vợ chồng cãi nhau thì vợ và anh vợ không cho tôi ở cùng, tôi dọn ra căn hộ chung của 2 vợ chồng sống. Hiện 2 vợ chồng đều đòi lấy căn hộ ở và thanh toán lại cho bên kia 1/2 giá trị căn hộ. Vậy sau khi ra tòa bên nào có quền được lấy căn hộ chung đó ?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến công ty luật chúng tôi.Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được tư vấn thủ tục ly hôn nhanh cho bạn như sau :

Theo những gì bạn đang trình bày thì hai vợ chồng bạn đang có ý định ly hôn, và tranh chấp về tài sản “ đó là ngôi nhà” mà 2 vợ chồng bạn mới mua.

Thứ Nhất ,Căn cứ vào khoản 3, Điều 51 LHNGĐ quy định: “ Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Như vậy, vợ của bạn đang mang thai đứa thứ 2 mới được 3 tháng, do đó, bạn không có quyền yêu cầu ly hôn. Suy ra sẽ không được tranh chấp tài sản là ngôi nhà.

Thứ Hai, nếu bạn thuộc trường hợp sau thì sẽ được giải quyết ly hôn:

Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ

Nếu như vậy, bạn sẽ phải có đầy đủ các chứng cứ cụ thể để chứng minh lời nói của bạn là đúng. Theo trường hợp thứ hai, thì vấn đề tài sản là ngôi nhà sẽ được giải quyết như sau:

Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn :

1.Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật hôn nhân gia đình.

2.Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật hôn nhân gia đình để giải quyết”.

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc  hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốcdịch vụ giải quyết ly hôn nhanh của hãng luật TGS.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

 

Tag :
0818

Tin tức liên quan

Tài sản là bất động sản khi ly hôn sẽ được phân chia như thế nào (06/03/2019 09:50:05)

Tư vấn phân chia tài sản khi giải quyết ly hôn thuận tình 2019 (11/01/2019 14:36:36)

Tư vấn giải quyết tranh chấp tài sản sau khi ly hôn mới nhất (29/10/2018 22:00:14)

Thắc mắc về quy định pháp luật về tài sản hình thành trước khi kết hôn (19/10/2018 10:40:23)

Trình tự phân chia tài sản sau khi ly hôn được giải quyết như thế nào (03/10/2018 10:19:55)

Tư vấn thủ tục ly hôn khi bị chồng giữ hết giấy tờ (17/08/2018 16:28:32)

Tư vấn sau khi ly hôn có để tất cả tài sản cho con có được không (28/03/2018 09:38:09)

Tranh chấp trong việc giải quyết ly hôn (02/01/2018 09:40:50)

Tư vấn giải quyết ly hôn và hướng dẫn giải quyết tranh chấp tài sản (25/11/2017 10:12:34)

Chồng ' vụng trộm ' bên ngoài có bị phạt tù không (02/11/2017 11:56:49)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.