dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

Giành quyền nuôi con - Chi tiết tin

Thay đổi người trực tiếp nuôi con

9/10/2022 10:02:20 AM

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Cụ thể như thế nào thì bài viết này Luật TGS sẽ tư vấn về thủ tục thay đổi người nuôi con say ly hôn chi tiết nhất.

Để đảm bảo lợi ích của con, khi nhận thấy người đang trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bên còn lại có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con. Tuy nhiên, nếu con đủ từ 7 tuổi trở lên thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn phải tính đến nguyện vọng của con. Bài viết này Luật TGS sẽ tư vấn về thủ tục thay đổi người nuôi con say ly hôn chi tiết nhất.

Ai có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn ?

Theo quy định tại Khoản 1 và 5 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì người có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con gồm:

- Cha hoặc mẹ;

- Người thân thích;

- Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

- Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

- Hội liên hiệp phụ nữ.

Thẩm quyền giải quyết yêu cầu thay đổi người nuôi con

Căn cứ các Điều 27, Điều 29, Điều 35, Điều 36 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015, thẩm quyền giải quyết của tòa án được xác định như sau:

- Trường hợp tranh chấp, yêu cầu thay đổi quyền nuôi con xảy ra giữa các đương sự là người Việt Nam không có yếu tố nước ngoài thì Tòa án nhân dân quận/huyện có thẩm quyền giải quyết.

- Trường hợp tranh chấp, yêu cầu thay đổi quyền nuôi con xảy ra giữa các đương sự có yếu tố nước ngoài thì Tòa án nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giải quyết.

- Về thẩm quyền theo lãnh thổ:

+ Trường hợp các bên không có thỏa thuận thì Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết.

+ Trường hợp các bên có thỏa thuận: Tòa án nơi một trong các bên thỏa thuận cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

+ Trường hợp cơ quan, tổ chức, cá nhân yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền giải quyết.

Căn cứ giải quyết yêu cầu thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì căn cứ để Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn gồm:

- Có sự thỏa thuận của cha, mẹ về việc thay đổi người nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

- Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Hồ sơ yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn gồm:

- Đơn yêu cầu thay đổi người nuôi con;

- Bản án ly hôn;

- Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);

- Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

- Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Bước 1: Người yêu cầu nộp hồ sơ khởi kiện tại TAND có thẩm quyền.

Bước 2: Nộp tiền tạm ứng án phí: Sau khi nhận đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo, nếu xét thấy vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án thì Thẩm phán phải thông báo ngay cho người khởi kiện biết để họ đến Tòa án làm thủ tục nộp tiền tạm ứng án phí.

Trong thời hạn 07 ngày, kể từ ngày nhận được giấy báo của Tòa án về việc nộp tiền tạm ứng án phí, người khởi kiện phải nộp tiền tạm ứng án phí và nộp cho Tòa án biên lai thu tiền tạm ứng án phí.

Bước 3: Tòa án thụ lý vụ án.

Bước 4: Tiến hành hòa giải, thỏa thuận về việc thay đổi quyền nuôi con. Nếu hòa giải không thành thì thực hiện các thủ tục tiếp theo đưa vụ án ra xét xử.

Tag :

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
tu van
8052

Tin tức liên quan

Thay đổi người trực tiếp nuôi con (04/05/2020 09:40:47)

Muốn giành quyền nuôi con nhưng thu nhập thấp (27/02/2020 09:34:45)

Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con sau khi ly hôn (31/12/2019 15:35:33)

Vợ chồng ly hôn ai được quyền nuôi con? (15/10/2019 14:53:33)

Giành quyền nuôi con ngoài giá thú (06/09/2019 11:07:09)

Ly hôn cha muốn giành quyền nuôi con (23/08/2019 14:28:04)

Không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng phải xử lý như thế nào? (20/08/2019 11:12:06)

Ly hôn không yêu cầu cấp dưỡng (19/08/2019 16:05:08)

Hướng dẫn viết đơn xin giành quyền nuôi con (17/08/2019 10:52:46)

[Tư vấn] Ly hôn 6 năm có giành quyền nuôi con được không? (23/07/2019 09:41:54)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 34, Ngõ 187 Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact.tgslaw@gmail.com

Hotline: 024 6682 8986

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact.tgslaw@gmail.com

Hotline: 1900 8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: contact.tgslaw@gmail.com
Hotline: 0985 890 278
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.