dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Con có được hưởng thừa kế khi cha mẹ đã ly hôn?

12/11/2019 5:06:47 PM

Tôi đã giải quyết ly hôn với chồng lâu rồi, và khi đó tòa để tôi là người nuôi con. Sau khi ly hôn chồng tôi kết hôn với người khác, vừa rồi chồng tôi có bệnh nặng và qua đời. Trong trường hợp này, con tôi có được nhận tài sản gì từ bố nó để lại không. Mong được luật sư tư vấn.

Câu hỏi:
 
Tôi đã giải quyết ly hôn với chồng lâu rồi, và khi đó tòa để tôi là người nuôi con. Sau khi ly hôn chồng tôi kết hôn với người khác, vừa rồi chồng tôi có bệnh nặng và qua đời. Trong trường hợp này, con tôi có được nhận tài sản gì từ bố nó để lại không. Mong được luật sư tư vấn.
 
Trả lời:
 
Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến công ty Luật Newvision chúng tôi. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

 
Con có được thừa kế khi bố mẹ đã ly hôn
 
Con có được hưởng thừa kế khi cha mẹ đã ly hôn?
 
 
Trường hợp 1: Nếu chồng cũ của chị mất mà có để lại di chúc, việc thừa kế di sản sẽ căn cứ theo di chúc để chia. Và cần xét xem di chúc có hợp pháp hay không? Có hiệu lực toàn bộ hay 1 phần?
 
Trường hợp 2: Nếu chồng cũ của chị mất mất không để lại di chúc thì di sản của người này sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Tại khoản 1 Điều 67 Bộ luật Dân sự 2005 có quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:
 
“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau:
 
Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.”
 
Như vậy trường hợp hai vợ chồng chị đã ly hôn và anh ấy đã có vợ mới nhưng khi chồng cũ của chị mất thì theo quy định của pháp luật con chị vẫn được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật của anh ấy để lại vì con chị là con đẻ của người này. Hàng thừa kế thứ nhất của chồng cũ chị bao gồm: người vợ hiện tại, con của người vợ hiện tại và con chị. Vì chị đã ly hôn nên sẽ không được hưởng thừa kế từ chồng cũ. Những người cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.
 
Trân trọng !
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                    Hotline 24/7 : 1900.8698  ( Luật sư Nguyễn Văn Tuấn )

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       


 
 
Tag :

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
tu van
2641

Tin tức liên quan

Hành vi bạo lực gia đình sẽ bị xử lý như thế nào? (10/02/2020 10:41:05)

Tại sao tỷ lệ ly hôn ngày một tăng (04/11/2019 10:32:35)

Những trường hợp nào tòa bác bỏ đơn ly hôn? (31/10/2019 15:18:08)

[HỎI ĐÁP LY HÔN]Ly hôn ra tòa mấy lần? (28/10/2019 09:41:01)

Ly hôn gây ra những hậu quả gì? (17/10/2019 09:16:17)

Ly hôn có ủy quyền được không? (16/10/2019 09:59:51)

Những loại tài sản nào không bị chia đôi khi ly hôn? (05/10/2019 10:37:57)

Làm giả quyết định ly hôn bị xử lý như thế nào? (03/10/2019 09:56:47)

Hướng dẫn giải quyết ly hôn vắng mặt (03/10/2019 09:22:42)

Rút đơn ly hôn khi tòa thụ ly giải quyết (20/09/2019 11:39:09)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.