dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Không đăng ký kết hôn – Ai được quyền nuôi con?

7/30/2019 4:24:25 PM

 Tôi và bạn trai tôi đã chung sống với nhau từ năm 2010, có một con chung 4 tuổi  nhưng chưa đăng ký kết hôn. bây giờ chúng tôi chia tay thì ai được quyền nuôi con?...

Câu hỏi:

Tôi và bạn trai tôi đã chung sống với nhau từ năm 2010, có một con chung 4 tuổi  nhưng chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi muốn chia tay nhưng cả anh ấy và gia đình anh ấy đều đòi quyền nuôi đứa trẻ nhưng tôi không đồng ý. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, pháp luật quy định cho ai được quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn?

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã giành sự tin tưởng cho công ty Luật Newvision của chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

 

Ai được quyền nuôi con khi chưa đăng ký kết hôn

Ai được quyền nuôi con khi chưa đăng ký kết hôn

 

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì nam nữ chung sống với nhau mà không đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận là vợ chồng hợp pháp. Do đó, con bạn sẽ không được coi là con chung trong thời kỳ hôn nhân và bạn trai của bạn nếu muốn giành quyền nuôi con với bạn thì phải có chứng cứ chứng minh mình là cha của con bạn.

Nếu bạn trai bạn đã thực hiện các thủ tục nhận cha con thì quyền nuôi con được pháp luật quy định như sau: Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15,16 luật hôn nhân và gia đình 2014 (khoản 1 Điều 14).

Theo đó, 2 bạn có thể thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền, nghĩa vụ của mỗi bên sau khi chia tay đối với con. Trường hợp các bạn không thể thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết, Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Con dưới 36 tháng sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng trừ trường hợp mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy, nếu bạn trai bạn đã làm thủ tục nhận cha con và khi chia tay 2 bạn không thể thoả thuận về việc ai là là người trực tiếp nuôi con sau khi kết thúc chung sống thì toà án sẽ quyết định dựa trên quyền lợi của con. Để có nhiều cơ hội nuôi con hơn thì bạn cần đưa ra các chứng cứ chứng minh cho việc cho con ở với bạn sẽ tốt hơn khi ở với cha như về tình cảm giành cho con, điều kiện vật chất, công việc, thu nhập, chỗ ở…)

 

Trên đây là ý kiến tư vấn của công ty chúng tôi với trường hợp của bạn, nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp.

Trân trọng!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

                    LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

                    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

                    Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

                    Hỗ Trợ 24/7 Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

                   Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.6110

                    Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

 

 

 

Hoặc Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư NewvisionLaw tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT NEWVISION TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

 

 

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn
Tag :

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
tu van
8841

Tin tức liên quan

Đơn yêu cầu không hòa giải (20/04/2020 13:31:58)

Dieu kien ket hon voi nguoi nuoc ngoai (19/03/2020 11:48:57)

Hủy kết hôn trái pháp luật (11/03/2020 09:46:23)

Hành vi bạo lực gia đình sẽ bị xử lý như thế nào? (10/02/2020 10:41:05)

Tại sao tỷ lệ ly hôn ngày một tăng (04/11/2019 10:32:35)

Những trường hợp nào tòa bác bỏ đơn ly hôn? (31/10/2019 15:18:08)

[HỎI ĐÁP LY HÔN]Ly hôn ra tòa mấy lần? (28/10/2019 09:41:01)

Ly hôn gây ra những hậu quả gì? (17/10/2019 09:16:17)

Ly hôn có ủy quyền được không? (16/10/2019 09:59:51)

Những loại tài sản nào không bị chia đôi khi ly hôn? (05/10/2019 10:37:57)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.