dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Mức cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn là bao nhiêu

7/30/2019 4:28:38 PM

Tôi muốn luật sư tư vấn về trách  nhiệm của cha mẹ với con cái khi ly hôn và mức cấp dưỡng với con cái là bao nhiêu

Câu hỏi:

Tôi và chồng tôi lấy nhau  được 4 năm và có với nhau 2 con 1 trai 1 gái. Trong thời gian chung sống có nhiều lần cãi vã gây gổ với nhau, đặc biệt là khi tôi mang thai cháu trai thứ hai thì chồng tôi ngoại tình bên ngoài không hề quan tâm, chăm sóc bỏ mặc mẹ con tôi. Hiện nay con trai tôi đã được 25 tháng tuổi thì chồng tôi viết đơn ly hôn bắt tôi ký tên để anh ta ra ở với tình nhân bên ngoài . Anh ta nộp đơn lên tòa, toà án đã hòa giải nhưng không thành và đang định ngày xét xử.  Tuy nhiên sau khi nộp đơn tôi mới biết chồng tôi chỉ đồng ý chu cấp tiền nuôi con cho tôi là 4 triệu/1 tháng, tôi nuôi cả hai con trong khi tiền lương của anh ta tôi biết là đến 21 triệu /1 tháng. Tôi có yêu cầu anh ta chu cấp cho 2 con số tiền là 10 triệu/1 tháng cho cả hai cháu, vì cháu trai còn nhỏ phải tiêu tốn rất nhiêu tiền nhưng anh ta không đồng ý. Vậy tôi muốn hỏi luật sư rằng khi ra tòa nếu tôi không đồng ý ly hôn nữa thì tòa án có giải quyết nữa không ạ?. Và nếu như không được số tiền trên thì số tiền cấp dưỡng sau khi ly  hôn tối đa mà tôi có thể nhận được là bao nhiêu ạ. Nhờ luật sư tư vấn giúp !

Trả lời :

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật TGS, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được có ý kiến như sau :

Mức cấp dưỡng nuôi con là bao nhiêu

Thứ nhất về quyền yêu cầu ly hôn phải tuân thủ căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định cụ thể như sau:

 

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy quyền ly hôn là quyền của cả hai vợ chồng. Trong trường hợp thuận tình được sự nhất trí của cả hai người, trong trường hợp hai vợ chồng bạn không thỏa thuận được về vấn đề ly hôn thuận tình thì chồng bạn có quyền nộp đơn xin ly hôn đơn phương và tòa án vẫn tiến hành thụ lý giải quyết.

Việc ly hôn đơn phương hay thuận tình không làm ảnh hưởng tới việc từ chối giải quyết ly hôn, bởi căn cứ để Tòa án cho vợ chồng ly hôn là tình trạng hôn nhân thực tế của hai vợ chồng. Theo quy định tại luật Hôn nhân và gia đình 2014, Tòa án chỉ xem xét và quyết định cho vợ chồng ly hôn khi nhận thấy có 3 căn cứ sau: Mâu thuẫn vợ chồng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài và mục đích hôn nhân không đạt được.

 

Thứ hai về quyền nuôi con và yêu cầu cấp dưỡng của người trực tiếp nuôi con:

 

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như bạn đã nói thì chồng bạn đồng ý giao cả hai con cho bạn nuôi, vì vậy chồng bạn có nghĩa vụ phải cấp dưỡng nuôi con, quy định cụ thể như sau:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Điều 110. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

Điều 116. Mức cấp dưỡng

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Như vậy, việc bạn yêu cầu chồng bạn thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng là đúng theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, về mức cấp dưỡng là 10 triệu đồng / tháng cho hai cháu thì bạn phải đưa ra được các căn cứ chứng minh rằng số tiền trên là số tiền vừa đủ để đảm bảo cho các nhu cầu thiết yếu để nuôi hai con: Như tiền dùng để cho hai con học hành, tiền ăn, và tiền sinh hoạt phí cần thiết khác để có thể nuôi hai con một cách tốt nhất.

Ngoài ra, bạn cũng cần chứng minh rằng khả năng tài chính của chồng bạn đủ để đảm bảo việc thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng này một cách thường xuyên. Như bạn nói rằng chồng bạn lương 21 triệu đồng/tháng nhưng còn tiền dùng để chi tiêu cho các khoản sinh hoạt phí cần thiết của chồng bạn nữa. Trong trường hợp các bên không thỏa thuận được, Tòa án vẫn cho phép ly hôn nhưng sẽ cân đối để quyết định về mức cấp dưỡng phù hợp với quyền và lợi ích của các bên trên thực tế. Chúng tôi không thể nói chắc chắn mức cấp dưỡng mà bạn sẽ nhận được bởi việc quyết định của tòa án còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tài liệu bạn chứng minh, hay thu nhập của chồng bạn.v.v.v

Trên đây là ý kiến của chúng tôi về trường hợp của bạn, hy vọng bạn sẽ sớm giải quyết được vấn đề.

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ ly hôn trọn gói dịch vụ ly hôn nhanh của chúng tôi.

Bạn có thể tham khảo ngay :

+ tư vấn ly hôn thuận tình

+ thủ tục ly hôn thuận tình

    

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

     Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 
 
 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

Tag :

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
tu van
2213

Tin tức liên quan

Đơn yêu cầu không hòa giải (20/04/2020 13:31:58)

Dieu kien ket hon voi nguoi nuoc ngoai (19/03/2020 11:48:57)

Hủy kết hôn trái pháp luật (11/03/2020 09:46:23)

Hành vi bạo lực gia đình sẽ bị xử lý như thế nào? (10/02/2020 10:41:05)

Tại sao tỷ lệ ly hôn ngày một tăng (04/11/2019 10:32:35)

Những trường hợp nào tòa bác bỏ đơn ly hôn? (31/10/2019 15:18:08)

[HỎI ĐÁP LY HÔN]Ly hôn ra tòa mấy lần? (28/10/2019 09:41:01)

Ly hôn gây ra những hậu quả gì? (17/10/2019 09:16:17)

Ly hôn có ủy quyền được không? (16/10/2019 09:59:51)

Những loại tài sản nào không bị chia đôi khi ly hôn? (05/10/2019 10:37:57)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.