dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Muốn ly hôn đơn phương phải làm thế nào?

9/10/2019 2:10:45 PM

Hãng luật TGS tư vấn trường hợp muốn ly hôn đơn phương theo quy định mới nhất của luật hôn nhân gia đình

Câu hỏi :

Tôi tên là Huyền rất mong luật sư tư vấn giúp tôi, hiện tôi đang muốn ly hôn đơn phương. Hai vợ chồng tôi kế hôn vào năm 2012 và hiện đang có với nhau 1 đứa con trai được 10 tháng tuổi. Chồng tôi thường đi làm xa còn mẹ con tôi ở bên nội nhưng có nhiều mâu thuẫn. Tôi muốn ly hôn đơn phương thì phải làm sao ạ. Hiện hộ khẩu của tôi đang ở bên chồng và con tôi thì chưa nhập hộ khẩu. Tôi muốn được nuôi con có được không thưa luật sư !

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới công ty luật TGS,với câu hỏi của bạn sau khi phân tích luật sư xin tư vấn thủ tục ly hôn nhanh cho bạn như sau :

Theo khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.Theo đó, bạn có quyền đơn phương ly hôn.

Hồ sơ ly hôn đơn phương bao gồm:

+ Đơn xin ly hôn;

+ Giấy đăng ký kết hôn (bản gốc);

+ Bản sao chứng thực chứng minh thư nhân dân và sổ hộ khẩu cả hai vợ chồng;

+ Bản sao giấy khai sinh của con;

+ Giấy tờ khác chứng minh quyền tranh chấp tài sản, nuôi con. (nếu có)

Trường hợp đơn phương ly hôn thì chỉ cần chữ ký của người làm đơn (tức là bạn) chứ không cần chữ ký của chồng bạn bạn nhé!

Bạn chuẩn bị hồ sơ và nộp tại TAND cấp quận, huyện nơi chồng bạn cư trú để được giải quyết.

Về thời gian giải quyết được quy định như sau:

- Trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn kiện, tòa án phải tiến hành thụ lý vụ án, tức thông báo để đương sự nộp tiền tạm ứng án phí, tòa án thụ lý vụ án khi người khởi kiện nộp cho tòa biên lại nộp tiền tạm ứng án phí.

- Trong thời hạn 4 tháng kể từ ngày thụ lý, tùy từng trường hợp tòa án ra một trong các quyết định sau đây: Công nhận sự thỏa thuận của các đương sự (đoàn tụ hoặc thuận tình ly hôn); Tạm đình chỉ giải quyết vụ án; Đình chỉ giải quyết vụ án; Đưa vụ án ra xét xử (nếu có một bên không đồng ý ly hôn hoặc có tranh chấp về con, tài sản)

Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Tòa án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, nhưng không quá hai tháng.

- Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự.

- Trong thời hạn 1 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, tòa án phải mở phiên tòa.

- Sau 15 ngày, kể từ ngày xét xử, nếu không có kháng cáo, kháng nghị, án sẽ có hiệu lực thi hành.

Về quyền nuôi con:

Theo Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Theo đó, con bạn hiện nay 10 tháng tuổi nên quyền nuôi con sẽ thuộc về bạn, trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con hoặc giữa hai vợ chồng bạn có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Về án phí : Đối với vụ án không có tranh chấp thì án phí là 200.000 đồng.

Trường hợp vụ án có tranh chấp thì tùy thuộc vào giá trị của tài sản tranh chấp bạn nhé !

Trân thành cảm ơn quý khách :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc giải quyết ly hôn hãy tham khảo ngay Dịch vụ ly hôn trọn gói toàn quốc và Tư vấn giải quyết ly hôn nhanh tại Hà Nội của TGS.

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

 LIÊN HỆ LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

 

 Điện Thoại : 024.6682.7986 / 6682.8986

 Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

 Email : hanoi@newvisionlaw.com.vn

 Địa Chỉ : Số 5,Ngách 24,Ngõ 1,Trần Quốc Hoàn,

 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

 

       

 

Tag : ly hôn đơn phương

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
tu van
1016

Tin tức liên quan

Đơn yêu cầu không hòa giải (20/04/2020 13:31:58)

Dieu kien ket hon voi nguoi nuoc ngoai (19/03/2020 11:48:57)

Hủy kết hôn trái pháp luật (11/03/2020 09:46:23)

Hành vi bạo lực gia đình sẽ bị xử lý như thế nào? (10/02/2020 10:41:05)

Tại sao tỷ lệ ly hôn ngày một tăng (04/11/2019 10:32:35)

Những trường hợp nào tòa bác bỏ đơn ly hôn? (31/10/2019 15:18:08)

[HỎI ĐÁP LY HÔN]Ly hôn ra tòa mấy lần? (28/10/2019 09:41:01)

Ly hôn gây ra những hậu quả gì? (17/10/2019 09:16:17)

Ly hôn có ủy quyền được không? (16/10/2019 09:59:51)

Những loại tài sản nào không bị chia đôi khi ly hôn? (05/10/2019 10:37:57)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.