dịch vụ ly hôn

dịch vụ ly hôn

[HOI-DAP] LY HÔN - Chi tiết tin

Tư vấn và hướng dẫn giành quyền nuôi con sau khi ly hôn

8/4/2018 9:53:37 AM

Với kinh nghiệm nhiều năm giải quyết các vụ việc liên quan đến ly hôn nên luật sư của hãng luật TGS chúng tôi rất tự  tin tư vấn thủ tục dành quyền nuôi con một cách nhanh chóng  cho quý khách hàng

Câu hỏi :

Tôi và vợ ly hôn năm ngoái, do con gái còn nhỏ, mới được 10 tháng tuổi nên tôi để cho cháu theo mẹ. Hiện vợ tôi chuẩn bị tái hôn, mà tôi lại lo vợ tôi có gia đình mới sẽ không chăm sóc cháu được tốt nên tôi muốn giành lại quyền nuôi con thì có được không?

Luật sư tư vấn :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho chúng tôi! Theo như bạn trình bày, tại thời điểm hai bạn ly hôn, con chung của hai người mới được có 10 tháng tuổi nên bạn để vợ nuôi con và hiện nay bạn muốn giành lại quyền nuôi con do lo lắng vợ không thể chăm sóc con tốt.

Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 :

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

 

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

 

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

 

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con

a) Người thân thích

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em

d) Hội liên hiệp phụ nữ

Do vậy bạn hoàn toàn có quyền được nuôi chúa. Tuy nhiên, tính đến hiện giờ, nếu cháu nhà bạn dưới 36 tháng tuổi, vợ bạn có điều kiện chăm sóc tốt cho cháu cả về vật chất và tinh thần thì khi ra Tòa, Tòa án vẫn ưu tiên cho vợ bạn quyền nuôi dưỡng con.

 

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình giải quyết thủ tục ly hôn hãy tham khảo ngay  dịch vụ giải quyết ly hôn nhanhdịch vụ ly hôn trọn gói tại hà nội của chúng tôi.

 

    

Tư Vấn Ly Hôn Đơn Phương

       LIÊN HỆ VỚI LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội.

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

     Tổng đài tư vấn miễn phí : 1900.8698

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 
 
 
 
Hãy gửi yêu cầu để Luật Sư Văn Phòng Luật Sư TGS Law tư vấn miễn phí nhanh nhất !

 

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN.

 

       

 

 

 

Tag :

XEM NGAY LUẬT SƯ CÔNG TY LUẬT TGS TƯ VẤN LY HÔN

ảnh đại diện luật sư tuấn

Hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

  • Luật Sư - Văn Phòng Luật TGS Law
  • Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội
  • Điện thoại: 1900.8698
  • Email: contact@tgslaw.vn
  • Hotline: 0906.292.569. - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn
tu van
4337

Tin tức liên quan

Đơn yêu cầu không hòa giải (20/04/2020 13:31:58)

Dieu kien ket hon voi nguoi nuoc ngoai (19/03/2020 11:48:57)

Hủy kết hôn trái pháp luật (11/03/2020 09:46:23)

Hành vi bạo lực gia đình sẽ bị xử lý như thế nào? (10/02/2020 10:41:05)

Tại sao tỷ lệ ly hôn ngày một tăng (04/11/2019 10:32:35)

Những trường hợp nào tòa bác bỏ đơn ly hôn? (31/10/2019 15:18:08)

[HỎI ĐÁP LY HÔN]Ly hôn ra tòa mấy lần? (28/10/2019 09:41:01)

Ly hôn gây ra những hậu quả gì? (17/10/2019 09:16:17)

Ly hôn có ủy quyền được không? (16/10/2019 09:59:51)

Những loại tài sản nào không bị chia đôi khi ly hôn? (05/10/2019 10:37:57)

Thông tin liên hệ

HÀ NỘI:

Địa chỉ: Số 5, Ngách 24, Ngõ 1, Trần Quốc Hoàn, Dịch Vọng Hậu, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

TP. HỒ CHÍ MINH:

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@tgslaw.vn

Hotline: 1900.8698

THÁI NGUYÊN:

Địa chỉ: Số 126 A, tổ 7, đường Phan Đình Phùng, Thành phố Thái Nguyên.
Email: tn@newvisionlaw.com.vn
Hotline: 1900.8698
 

DMCA.com Protection Status

© Copyright 2014 Hãng Luật TGS LAWFIRM.